đốt cháy hoàn toàn 2.4 gam Mg trong 1 lượng halogen X vừa đủ thu được 26,7 gam muối clorua xác định halogen x
thanks mn nhiều
đốt cháy hoàn toàn 2.4 gam Mg trong 1 lượng halogen X vừa đủ thu được 26,7 gam muối clorua xác định halogen x
thanks mn nhiều
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Phương trình hóa học :
`Mg+X_2→MgX_2`
`0,1` `→` `0,1` `(mol)`
`-n_{Mg}=\frac{2,4}{24}=0,1(mol)`
$→M_{MgX_2}=\frac{26,7}{0,1}=267(g/mol)$
`⇔M_{Mg}+2.M_X=267`
Mà $M_{Mg}=24(g/mol)$
`⇔24+2.M_X=267`
`⇔M_X=121,5` $(g/mol)$
`→` Bạn xem lại đề
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$
Đáp án:
Đề sai
Giải thích các bước giải:
Gọi halogen là `X`
`n_{Mg}=\frac{2,4}{24}=0,1(mol)`
`n_{MgX_2}=\frac{26,7}{24+2X}`
$Mg+X_2\xrightarrow{t^o}MgX_2$
Theo phương trình
`n_{Mg}=n_{MgX_2}`
`=>0,1=\frac{26,7}{24+2X}`
`=>2,4+0,2X=26,7`
`=>X=121,5(g|mol)`
`=>` Bạn xem lại đề