Đốt cháy hoàn toàn 2 gam hỗn hợp gồm H2 và CH4 thì thu được 7,2 gam nước:
a) Tính khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp ban đầu.
b) Tính thể tích không khí cần dùng ở đktc.
Đốt cháy hoàn toàn 2 gam hỗn hợp gồm H2 và CH4 thì thu được 7,2 gam nước:
a) Tính khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp ban đầu.
b) Tính thể tích không khí cần dùng ở đktc.
Đáp án:
`m_{H_2}=0,4 \ g`
`m_{CH_4}=1,6 \ g`
`V_{kk}=33,6 \ l`
Giải thích các bước giải:
Đặt: `n_{H_2}=x \ (mol);n_{CH_4}=y \ (mol)`
`->2x+16y=2 \ \ (1)`
Phương trình hóa học:
$2H_2+O_2\xrightarrow{t^o}2H_2O\\ \ \ x\to0,5x \ \to x \ \ (mol)\\CH_4+2O_2\xrightarrow{t^o}CO_2+2H_2O\\ \ \ \ y\ \to \ 2y \quad\ \ \ \xrightarrow{\qquad} \ \ \ \ 2y \ \ (mol)$
`n_{H_2O}=\frac{7,2}{18}=0,4 \ (mol)`
`->x+2y=0,4 \ \ (2)`
Từ `(1)` và `(2)` suy ra: $\begin{cases}\quad\\x=0,2 \ \ (mol)\\\\y=0,1 \ \ (mol)\\\quad\end{cases}$
a,
`m_{H_2}=2.0,2=0,4 \ (g)`
`m_{CH_4}=0,1.16=1,6 \ (g)`
b,
`V_{O_2}=22,4.(0,5x+2y)=22,4.0,3=6,72 \ (l)`
Vì `O_2` chiếm `20%` thể tích không khí
`->V_{kk}=6,72.5=33,6 \ (l)`
Đáp án:
a) `m_{H_2}=0,4g, m_{CH_4}=1,6g`
b) `V_{kk}=33,6l`
Giải:
a) `n_{H_2O}=\frac{7,2}{18}=0,4` `(mol)`
Phương trình phản ứng:
$2H_2+O_2 \xrightarrow{t^o} 2H_2O$
2x x 2x
$CH_4+2O_2 \xrightarrow{t^o} CO_2+2H_2O$
y 2y 2y
Ta có:
$\begin{cases} 2x.2+y.16=2 \\ 2x+2y=0,4 \end{cases}$ ⇔ $\begin{cases} x=0,1& (mol) \\ y=0,1 & (mol) \end{cases}$
`m_{H_2}=2x.2=2.0,1.2=0,4` `(g)`
`m_{CH_4}=2-0,4=1,6` `(g)`
b) `n_{O_2}=x+2y=0,1+2.0,1=0,3` `(mol)`
Thể tích `O_2` cần dùng ở đktc:
`V_{O_2}=0,3.22,4=6,72` `(l)`
Thể tích không khí cần dùng:
`V_{kk}=5V_{O_2}=5.6,72=33,6` `(l)`