Đốt cháy hoàn toàn 3,1 gam photpho trong không khí thu được sản phẩm là điphotpho pentaoxit (P2O5).
a/ viết PTHH của phản ứng.
b/Tính khối lượng sản phẩm thu đc.
c/Tính thể tích khí oxi đã tham gia phản ứng.
d/tính thể tích không khí đã dùng trong quá trình đốt cháy
Biết:
– VKK=5.VO2
-Các thể tích khí đo ở ĐKTC
-photpho cháy trong không khí là do tác dụng với khí oxi có trong không khí
-P=31 , O=16
xin lỗi nhá , giải sai rồi mong bạn thông cảm
Đáp án:
nP=3.1/31=0.1mol
a. 4P+5O2->2P2O5
b. Theo PT ta có: nP2O5=2/4nP=2/4*0.1=0.05mol
=>mP2O5=0.05*142=7.1gam
c. Theo PT ta có: nO2=5/4nP=5/4*0.1=0.125mol
=> vO2=0.125*22.4=2.8lit
=>vKK=5vO2=5*2.8=14lit
Giải thích các bước giải: