đốt cháy hoàn toàn 3,2g lưu huỳnh trong bình chứa1,12 lít khí oxi O2(đktc) .thể tíchkhi SO2 thu được là

đốt cháy hoàn toàn 3,2g lưu huỳnh trong bình chứa1,12 lít khí oxi O2(đktc) .thể tíchkhi SO2 thu được là

0 bình luận về “đốt cháy hoàn toàn 3,2g lưu huỳnh trong bình chứa1,12 lít khí oxi O2(đktc) .thể tíchkhi SO2 thu được là”

  1. Đáp án:

    `-V_{SO_2}(đktc)=1,12(l)`

    Giải thích các bước giải:

    `-n_S=\frac{m_S}{M_S}=\frac{3,2}{32}=0,1(mol)`

    `-n_{O_2}=\frac{V_{O_2}(đktc)}{22,4}=\frac{1,12}{22,4}=0,05(mol)`

    Phương trình hóa học :

                     $S+O_2\xrightarrow{t^o}SO_2↑$

    Trước pứ:`0,1`     `0,05`                 `(mol)`

    Pứ:           `0,05`   `0,05`       `0,05` `(mol)`

    Sau pứ:   `0,05`   `0`                `0,05`    `(mol)`

    `→S` dư , tính theo `O_2`

    `-n_{SO_2}=0,05(mol)`

    `→V_{SO_2}(đktc)=n_{SO_2}.22,4=0,05.122,4=1,12(l)`

    $\boxed{\text{LOVE TEAM}}$

    Bình luận
  2. $n_S=\dfrac{3,2}{32}=0,1(mol)$

    $n_{O_2}=\dfrac{1,12}{22,4}=0,05(mol)$

    $\text{Phương trình:}$

    $S+O_2\xrightarrow{t^0} SO_2$

    $\text{Do: 0,1>0,05}$

    $\to \text{Kê theo mol của} O_2$

    $\text{Do:} n_{O_2}=n_{SO_2}=0,05(mol)$

    $\to V_{SO_2}=V_{O_2}=1,12(l)$

     

    Bình luận

Viết một bình luận