Đốt cháy hoàn toàn 36,8g hợp chất B trong khí O2 thu được 16g Fe2O3 và 25,6g SO2 . tìm ctpt của B 08/08/2021 Bởi Amara Đốt cháy hoàn toàn 36,8g hợp chất B trong khí O2 thu được 16g Fe2O3 và 25,6g SO2 . tìm ctpt của B
Đốt cháy $B$ thu được các nguyên tố $Fe$, $S$, $O$ nên trong $B$ có $Fe$, $S$, có thể có $O$. $n_{Fe_2O_3}=\dfrac{16}{160}=0,1(mol)$ $\Rightarrow n_{Fe}=2n_{Fe_2O_3}=0,2(mol)$ $n_{SO_2}=\dfrac{25,6}{64}=0,4(mol)$ $\Rightarrow n_S=n_{SO_2}=0,4(mol)$ Ta có: $m_{Fe}+m_S=0,2.56+0,4.32=24g<36,8g$ $\Rightarrow B$ có $O$ $m_O=36,8-24=12,8g$ $\Rightarrow n_O=\dfrac{12,8}{16}=0,8(mol)$ $n_{Fe}: n_S: n_O=0,2: 0,4: 0,8=1:2:4$ Vậy CTHH chất $B$ là $FeS_2O_4$ Bình luận
Đáp án: `FeS_2O_4` Giải thích các bước giải: `n_{Fe_2O_3}=\frac{16}{160}=0,1(mol)` `n_{SO_2}=\frac{25,6}{64}=0,4(mol)` Bảo toàn nguyên tố `Fe` và `S` `=>m_{Fe}+m_{S}=0,2.56+0,4.32=24<36,8` `=>` Trong hợp chất có `O` `=>m_{O}=36,8-24=12,8(g)` `=>n_{O}=\frac{12,8}{16}=0,8(mol)` Gọi CTPT của `B` là `Fe_xS_yO_z` `x:y:z=0,2:0,4:0,8=1:2:4` `=>B` là `FeS_2O_4` Bình luận
Đốt cháy $B$ thu được các nguyên tố $Fe$, $S$, $O$ nên trong $B$ có $Fe$, $S$, có thể có $O$.
$n_{Fe_2O_3}=\dfrac{16}{160}=0,1(mol)$
$\Rightarrow n_{Fe}=2n_{Fe_2O_3}=0,2(mol)$
$n_{SO_2}=\dfrac{25,6}{64}=0,4(mol)$
$\Rightarrow n_S=n_{SO_2}=0,4(mol)$
Ta có: $m_{Fe}+m_S=0,2.56+0,4.32=24g<36,8g$
$\Rightarrow B$ có $O$
$m_O=36,8-24=12,8g$
$\Rightarrow n_O=\dfrac{12,8}{16}=0,8(mol)$
$n_{Fe}: n_S: n_O=0,2: 0,4: 0,8=1:2:4$
Vậy CTHH chất $B$ là $FeS_2O_4$
Đáp án:
`FeS_2O_4`
Giải thích các bước giải:
`n_{Fe_2O_3}=\frac{16}{160}=0,1(mol)`
`n_{SO_2}=\frac{25,6}{64}=0,4(mol)`
Bảo toàn nguyên tố `Fe` và `S`
`=>m_{Fe}+m_{S}=0,2.56+0,4.32=24<36,8`
`=>` Trong hợp chất có `O`
`=>m_{O}=36,8-24=12,8(g)`
`=>n_{O}=\frac{12,8}{16}=0,8(mol)`
Gọi CTPT của `B` là `Fe_xS_yO_z`
`x:y:z=0,2:0,4:0,8=1:2:4`
`=>B` là `FeS_2O_4`