Đốt cháy hoàn toàn 4,8 một muối thì thu được 4g CuO và 1,12 lít SO2. Cho biết CTHH của muối này 01/10/2021 Bởi Natalia Đốt cháy hoàn toàn 4,8 một muối thì thu được 4g CuO và 1,12 lít SO2. Cho biết CTHH của muối này
Đáp án: Giải thích các bước giải: có : $n_{CuO} = \frac{4}{80} = 0,05(mol) ; n_{SO_2} = 0,05(mol)$ Bảo toàn khối lượng , ta có : $m_{muối} + m_{O_2} = m_{CuO} + m_{SO_2}$$⇒ n_{O_2} = \frac{4+0,05.64-4,8}{32} = 0,075(mol)$Bảo toàn nguyên tố với Cu,S và O ,có : $n_{Cu} = n_{CuO} = 0,05$ $n_S = n_{SO_2} = 0,05(mol)$ $n_O = n_{CuO} + 2n_{SO_2} – 2n_{O_2} = 0,05 + 0,05.2 – 0,075.2 = 0$ ⇒ CTTQ của muối $Cu_xS_y$ có $x : y = n_{Cu} : n_S = 0,05 : 0,05 = 1 : 1$ Vậy CTHH của muối là $CuS$ Bình luận
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
có : $n_{CuO} = \frac{4}{80} = 0,05(mol) ; n_{SO_2} = 0,05(mol)$
Bảo toàn khối lượng , ta có :
$m_{muối} + m_{O_2} = m_{CuO} + m_{SO_2}$
$⇒ n_{O_2} = \frac{4+0,05.64-4,8}{32} = 0,075(mol)$
Bảo toàn nguyên tố với Cu,S và O ,có :
$n_{Cu} = n_{CuO} = 0,05$
$n_S = n_{SO_2} = 0,05(mol)$
$n_O = n_{CuO} + 2n_{SO_2} – 2n_{O_2} = 0,05 + 0,05.2 – 0,075.2 = 0$
⇒ CTTQ của muối $Cu_xS_y$
có $x : y = n_{Cu} : n_S = 0,05 : 0,05 = 1 : 1$
Vậy CTHH của muối là $CuS$