Đốt cháy hoàn toàn 4,8g Magie trong 2,2 lít Oxi. Chất nào dư và dư bao nhiêu? 09/08/2021 Bởi Josephine Đốt cháy hoàn toàn 4,8g Magie trong 2,2 lít Oxi. Chất nào dư và dư bao nhiêu?
Có $n_{Mg}$ =$\frac{4,8}{24}$ =0,2(mol) $n_{O2}$ =$\frac{2,2}{22,4}$ =0,098(mol) PTHH: 2Mg+$O_{2}$ $→$2MgO Có $\frac{0,2}{2}$ $>$$\frac{0,098}{1}$ ⇒$O_{2}$ phản ứng hết,Mg dư Theo PTHH 2 $n_{O2}$= $n_{Mg phản ứng}$ ⇒2.0,098=$n_{Mg phản ứng}$ ⇒$n_{Mg phản ứng}$=0,196(mol) ⇒$n_{Mg dư}$=0,2-0,196=0,04(mol) ⇒$m_{Mg dư}$=0,04.24=0,96(g) Bình luận
nMgO = $\frac{4,8}{24}$ = 0,2 (mol) nO2 = $\frac{2,2}{22,4}$ = 0,098 (mol) PTHH:2Mg + O2 → 2MgO 2 1 2 ( mol ) 0,098 0,2 Xét tỉ lệ: $\frac{0,098}{1}$ < $\frac{0,2}{2}$ ⇒ O2 phản ứng hết Mg dư Có 2.nO2 = nMg ( phản ứng ) ⇒ nMg ( phản ứng ) = 2.0,098 = 0,196 mol ⇒ nMg (dư) = 0,2 – 0,196=0,04 mol ⇒ mMg (dư) = =0,04.24=0,96 g Bình luận
Có $n_{Mg}$ =$\frac{4,8}{24}$ =0,2(mol)
$n_{O2}$ =$\frac{2,2}{22,4}$ =0,098(mol)
PTHH: 2Mg+$O_{2}$ $→$2MgO
Có $\frac{0,2}{2}$ $>$$\frac{0,098}{1}$
⇒$O_{2}$ phản ứng hết,Mg dư
Theo PTHH 2 $n_{O2}$= $n_{Mg phản ứng}$
⇒2.0,098=$n_{Mg phản ứng}$
⇒$n_{Mg phản ứng}$=0,196(mol)
⇒$n_{Mg dư}$=0,2-0,196=0,04(mol)
⇒$m_{Mg dư}$=0,04.24=0,96(g)
nMgO = $\frac{4,8}{24}$ = 0,2 (mol)
nO2 = $\frac{2,2}{22,4}$ = 0,098 (mol)
PTHH:
2Mg + O2 → 2MgO
2 1 2 ( mol )
0,098 0,2
Xét tỉ lệ: $\frac{0,098}{1}$ < $\frac{0,2}{2}$
⇒ O2 phản ứng hết
Mg dư
Có 2.nO2 = nMg ( phản ứng )
⇒ nMg ( phản ứng ) = 2.0,098 = 0,196 mol
⇒ nMg (dư) = 0,2 – 0,196=0,04 mol
⇒ mMg (dư) = =0,04.24=0,96 g