Đốt cháy hoàn toàn 5,6 lít etilen trong khí oxi dư .
a. Tính thể tích khí xoi cần dùng cho phản ứng cháy
b. Tính thể tích CO2 thu được
Đốt cháy hoàn toàn 5,6 lít etilen trong khí oxi dư .
a. Tính thể tích khí xoi cần dùng cho phản ứng cháy
b. Tính thể tích CO2 thu được
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Ta có phương trình hoá học:
C2H4 + 3O2→2H2O + 2CO2
nC2H4= 5,6/22,4= 0,25 mol
=> nCO2= 0,5 mol; nO2= 0,75 mol
V CO2= 0,5.22,4= 11,2l
V O2= 0,75.22,4= 16,8l
$n_{C_2H_4}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\ (mol)$
Phương trình hóa học:
$C_2H_4+3O_2\xrightarrow{t^o} 2CO_2+2H_2O$
Theo phương trình:
$n_{O_2}=3n_{C_2H_4}=3.,025=0,75\ (mol)$
$\to V_{O_2}=0,75.22,4=16,8\ (l)$
Theo phương trình:
$n_{CO_2}=2n_{C_2H_4}=2.0,25=0,5\ (mol)$
$\to V_{CO_2}=0,5.22,4=11,2\ (l)$