Đốt cháy hoàn toàn 7.92g hỗn hợp bột A gồm 2 kim loại Fe,Cu thi được 10,32g hỗn hợp B chứa 2 oxit. Cho dòng khí CO đi qua hỗn hợp B đun nóng. Tính V C

Đốt cháy hoàn toàn 7.92g hỗn hợp bột A gồm 2 kim loại Fe,Cu thi được 10,32g hỗn hợp B chứa 2 oxit. Cho dòng khí CO đi qua hỗn hợp B đun nóng. Tính V CO(đktc) càn dùng để khử hoàn toàn hỗn hợp trên

0 bình luận về “Đốt cháy hoàn toàn 7.92g hỗn hợp bột A gồm 2 kim loại Fe,Cu thi được 10,32g hỗn hợp B chứa 2 oxit. Cho dòng khí CO đi qua hỗn hợp B đun nóng. Tính V C”

  1. Đáp án:

     V=6,76l

    Giải thích các bước giải:

    Gọi a và b lần lượt là số mol của Fe và Cu

    \(\begin{array}{l}
    3Fe + 2{O_2} \to F{e_3}{O_4}\\
    Cu + {O_2} \to CuO\\
    F{e_3}{O_4} + 4CO \to 3Fe + 4C{O_2}\\
    CuO + CO \to Cu + C{O_2}\\
    \left\{ \begin{array}{l}
    56a + 64b = 7,92\\
    \dfrac{{232}}{3}a + 80b = 10,32
    \end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}
    a = 0,057\\
    b = 0,074
    \end{array} \right.\\
     \to {n_{Fe}} = 0,057mol\\
     \to {n_{Cu}} = 0,074mol\\
     \to {n_{F{e_3}{O_4}}} = \dfrac{1}{3}{n_{Fe}} = 0,019mol\\
     \to {n_{CuO}} = {n_{Cu}} = 0,074mol\\
     \to {n_{CO}} = 4{n_{F{e_3}{O_4}}} + {n_{CuO}} = 0,302mol\\
     \to {V_{CO}} = 6,76l
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận