Đốt cháy hoàn toàn a(g) bột lưu huỳnh trong lọ chứa 0.56lit không khí a. Xác định a(g) b. Tính thể tích khí sinh ra
biết các khí đo ở đktc : phản ứng vừa đủ và VO2 = 1/5 Vkk
Cu = 64 O = 16 S=32
Đốt cháy hoàn toàn a(g) bột lưu huỳnh trong lọ chứa 0.56lit không khí a. Xác định a(g) b. Tính thể tích khí sinh ra
biết các khí đo ở đktc : phản ứng vừa đủ và VO2 = 1/5 Vkk
Cu = 64 O = 16 S=32
vO2(p/u)=1/5vkk=0.56/5=0.112lit
=>nO2= 0.112/22.4=0.005mol
PTPU: S+O2->SO2
Theo PT ta có: nS=nO2=0.005mol
=>mS=0.005*32=0.16gam
Theo PT ta có: nSO2=nO2=0.005mol
=>vSO2=0.005*22.4=0.112lit
Đáp án:
a) 0,16g
b) 0,112l
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
n{O_2} = \frac{{0,56 \times \frac{1}{5}}}{{22,4}} = 0,005\,mol\\
a)\\
S + {O_2} \to S{O_2}\\
= > nS = 0,005\,mol\\
mS = 0,005 \times 32 = 0,16g\\
b)\\
nS{O_2} = n{O_2} = 0,005\,mol\\
VS{O_2} = 0,005 \times 22,4 = 0,112l
\end{array}\)