Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp $CH_{4}$ và $C_{2}$$H_{2}$ thu được 8,96 lít $CO_{2}$ và 10,8 gam $H_{2}$O
a, Lập PTHH
b,Tính % V mỗi khí có trong hỗn hợp
Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp $CH_{4}$ và $C_{2}$$H_{2}$ thu được 8,96 lít $CO_{2}$ và 10,8 gam $H_{2}$O
a, Lập PTHH
b,Tính % V mỗi khí có trong hỗn hợp
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$CH_4 + 2O_2 \xrightarrow{t^o} CO_2 + 2H_2O$
x x 2x
$2C_2H_2 + 5O_2 \xrightarrow{t^o} 4CO_2 + 2H_2O$
y 2y y
`b,`
Gọi `n_{CH_4}=x(mol); n_{C_2H_2}=y(mol)`
theo pthh:
`n_{CO_2}=x+2y=(8,96)/(22,4)=0,4(mol)`
`n_{H_2O}=2x+y=(10,8)/(18)=0,6(mol)`
Gải hpt ta đc:
$\left \{ {{y=0,067} \atop {x=0,267}} \right.$
`=>` $\left \{ {{V_{C_2H_2}=1,5008} \atop {V_{CH_4}=5,9808}} \right.$
`=>%V_{C_2H_2}=20%`
`%V_{CH_4}=80%`
Chúc bạn học tốt~
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
\% C{H_4} = 80\% \\
\% {C_2}{H_2} = 20\%
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
a)\\
C{H_4} + 2{O_2} \to C{O_2} + 2{H_2}O\\
2{C_2}{H_2} + 5{O_2} \to 4C{O_2} + 2{H_2}O\\
b)\\
{n_{C{O_2}}} = \dfrac{V}{{22,4}} = \dfrac{{8,96}}{{22,4}} = 0,4mol\\
{n_{{H_2}O}} = \dfrac{m}{M} = \dfrac{{10,8}}{{18}} = 0,6mol\\
hh:C{H_4}(a\,mol),{C_2}{H_2}(b\,mol)\\
a + 2b = 0,4(1)\\
2a + b = 0,6(2)\\
\text{Từ (1) và (2)}\Rightarrow a = \dfrac{4}{{15}};b = \dfrac{1}{{15}}\\
{V_{C{H_4}}} = n \times 22,4 = \dfrac{4}{{15}} \times 22,4 = 5,973l\\
{V_{{C_2}{H_2}}} = n \times 22,4 = \dfrac{1}{{15}} \times 22,4 = 1,493l\\
\% C{H_4} = \dfrac{{5,973}}{{5,973 + 1,493}} \times 100\% = 80\% \\
\% {C_2}{H_2} = 100 – 80 = 20\%
\end{array}\)