Đốt cháy hoàn toàn x mol hỗn hợp 3 ankin X, Y, Z thu được 3,36 lít CO2 (ở đktc) và 1,8 gam H2O. Giá trị của x là 25/10/2021 Bởi Julia Đốt cháy hoàn toàn x mol hỗn hợp 3 ankin X, Y, Z thu được 3,36 lít CO2 (ở đktc) và 1,8 gam H2O. Giá trị của x là
$n_{CO_2}=3,36/22,4=0,15(mol)$ $n_{H_2O}=1,8/18=0,1(mol)$ Vì hh trên là ankin nên: $n_{ankin}=n_{CO_2}-n_{H_2O}=0,15-0,1=0,05(mol)$ Bình luận
Đáp án: Giải thích các bước giải: có nCO2 = 3,36/22,4 = 0,15 mol nH2O = 1,8/18 = 0,1 mol Vì X gồm 3 ankin nên nX = x = nCO2 – nH2O = 0,15 -0,1 =0,05 mol Bình luận
$n_{CO_2}=3,36/22,4=0,15(mol)$
$n_{H_2O}=1,8/18=0,1(mol)$
Vì hh trên là ankin nên: $n_{ankin}=n_{CO_2}-n_{H_2O}=0,15-0,1=0,05(mol)$
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
có nCO2 = 3,36/22,4 = 0,15 mol
nH2O = 1,8/18 = 0,1 mol
Vì X gồm 3 ankin nên nX = x = nCO2 – nH2O = 0,15 -0,1 =0,05 mol