đốt cháy hỗn hợp gồm 3,6g C và 6.4g S trong khí oxi(vừa đủ) a, viết PTHH b. tìm thể tích khí thu đc sau khi đổi

đốt cháy hỗn hợp gồm 3,6g C và 6.4g S trong khí oxi(vừa đủ)
a, viết PTHH
b. tìm thể tích khí thu đc sau khi đổi

0 bình luận về “đốt cháy hỗn hợp gồm 3,6g C và 6.4g S trong khí oxi(vừa đủ) a, viết PTHH b. tìm thể tích khí thu đc sau khi đổi”

  1. $n_{C}=\dfrac{m_C}{M_C}=\dfrac{3,6}{12}=0,3$(mol)

    $n_{S}=\dfrac{m_S}{M_S}=\dfrac{6,4}{32}=0,2$(mol)

    a)Phương trình:

    $C+ O_2 \xrightarrow{t^0} CO_2$

      0,3 _ 0,3____0,3 (mol)

    $S+O_2 \xrightarrow{t^0} SO_2$

    0,2__0,2_______0,2  (mol)

    b) Thể tích của các khí thu được sau pứ là:

    $V_{CO_2}=n_{CO_2}.22,4=0,3.22,3=6,72$(l)

    $V_{SO_2}=n_{SO_2}.22,4=0,2.22,4=4,48$(l)

     

    Bình luận

Viết một bình luận