Đốt cháy x mol Fe bởi oxi thu được 5,04g hỗn hợp A gồm các oxít sắt. Hoà tan hoàn toàn
A trong HNO3 thu được 0,035 mol hỗn hợp Y gồm NO và NO2. Tỷ khối hơi của Y đối với
H2 là 19. Tính x
Đốt cháy x mol Fe bởi oxi thu được 5,04g hỗn hợp A gồm các oxít sắt. Hoà tan hoàn toàn
A trong HNO3 thu được 0,035 mol hỗn hợp Y gồm NO và NO2. Tỷ khối hơi của Y đối với
H2 là 19. Tính x
Đáp án:
\(x=0,07\)
Giải thích các bước giải:
Gọi số mol $NO$ và $NO_{2}$ là $a$ và $b$
Ta có: $a+b=0,035$
Lại có: $\frac{30a+46b}{a+b}=19.2$
\(\to a=b=0,0175\)
Quy đổi hỗn hợp $A$ về $Fe$ và $O$ có $x$ và $y$ mol
Ta có: $56x+16y=5,04$
Theo bảo toàn e: $3nFe=2nO+3nNO+nNO_{2}$
\(\to 3x=2y+3.0,0175+0,0175\)
\(\to x=y=0,07mol\)
\(\to x=0,07\)
$\overline{M}_Y=19.2=38$
$\Rightarrow \dfrac{n_{NO}}{n_{NO_2}}=\dfrac{46-38}{38-30}=1$
$\Rightarrow n_{NO}=n_{NO_2}$
Mà $n_Y=0,035(mol)$
$\Rightarrow n_{NO}=n_{NO_2}=\dfrac{n_Y}{2}=0,0175(mol)$
Quy đổi hỗn hợp A gồm $Fe$ (a mol), $O$ (b mol)
$\Rightarrow 56a+16b=5,04$
Bảo toàn e: $3n_{Fe}=2n_O+n_{NO_2}+3n_{NO}$
$\Rightarrow 3x-2y=0,0175+0,0175.3$
Giải hệ: $x=y=0,07$
$\to x=0,07$