Đốt cháy một hỗn hợp 300ml hiđrocacbon và amoniac trong oxi có dư. Sau khicháy hoàn toàn, thể tích khí thu được là 1250ml. Sau khi làm ngưng tụ hơi nước, thể tích giảmcòn 550ml. Sau khi cho tác dụng với dung dịch kiềm còn 250ml trong đó có 100ml nitơ. Thểtích của tất cả các khí đo trong điều kiện như nhau. Lập công thức của hiđrocacbon
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Có phương trình cháy
4NH3+3O2->2N2+6H2OCxHy+(x+y/4)O2->xCO2+(y/2)H2O mà Theo dữ kiện bài toán sau khi đốt cháy tạo 100 ml ni tơThực tết thhu được thể tích N2 nhỏ hơn 2 lần hỗn hợp đầu->V NH3 ban đầu là 100*2=200ml->V CxHy ban đầu = 100mlSau khi đốt tạo 550-250=300 ml CO2và 1250-550-300=400 ml nướcCó tỉ lệCxHy+(x+y/4)O2->xCO2+(y/2)H2O100——————300——–400->x=3y=8
Vậy CT C3H8