Đốt cháy V lít khí thiên nhiên chứa 96% CH4, 2% N2 và 2% CO2 rồi dẫn toàn bộ sản phẩm qua dung dịch Ca(OH)2 dư thấy tạo ra 29,4 gam kết tủa. Giá trị của V là
Đốt cháy V lít khí thiên nhiên chứa 96% CH4, 2% N2 và 2% CO2 rồi dẫn toàn bộ sản phẩm qua dung dịch Ca(OH)2 dư thấy tạo ra 29,4 gam kết tủa. Giá trị của V là
Đáp án:
6,72l
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
\text{ Gọi a là số mol của hỗn hợp }\\
\text{ Trong cùng điều kiện thì tỉ lệ thể tích bằng tỉ lệ số mol nên ta có : }\\
{n_{C{H_4}}} = 96\% \times a = 0,96a\,mol\\
{n_{C{O_2}}} = {n_{{N_2}}} = 2\% \times a = 0,02a\,mol\\
C{H_4} + 2{O_2} \to C{O_2} + 2{H_2}O(1)\\
2{N_2} + 5{O_2} \to 2{N_2}{O_5}\\
{n_{C{O_2}(1)}} = {n_{C{H_4}}} = 0,96a\,mol\\
{n_{C{O_2}}} = {n_{CaC{O_3}}} = \dfrac{{29,4}}{{100}} = 0,294\,mol\\
\Rightarrow 0,96a + 0,02a = 0,294 \Leftrightarrow a = 0,3\\
V = 0,3 \times 22,4 = 6,72l
\end{array}\)