Đun nóng 0,15 mol amoni clorua với bột Ca(OH)2 dư đến phản ứng hoàn toàn. Viết phương trình hóa học xảy ra và tính khối lượng amoniac tối đa thu được
Đun nóng 0,15 mol amoni clorua với bột Ca(OH)2 dư đến phản ứng hoàn toàn. Viết phương trình hóa học xảy ra và tính khối lượng amoniac tối đa thu được
Giải thích các bước giải:
$PT:2NH_4Cl+Ca(OH)_2\xrightarrow{t^0}CaCl_2+2NH_3+2H_2O$
Theo PT, `n_(NH_3)=n_(NH_4Cl)=0,15mol`
Khối lượng `NH_3` tối đa thu được là khi `H=100%`
`->m_(NH_3)=0,15xx17=2,55(g)`
Đáp án:
`-m_{NH_3}=2,55(g)`
Giải thích các bước giải:
Phương trình hóa học :
`2NH_4Cl+Ca(OH)_2→CaCl_2+2NH_3↑+2H_2O`
`-` Theo phương trình hóa học :
`→n_{NH_3}=n_{NH_4Cl}=0,15(mol)`
`→m_{NH_3}=0,15.17=2,55(g)`