Đun nóng 5,8g Mg(OH)2 đến khối lượng không đổi thấy khối lượng chất rắn thay đổi như thế nào? Giải thích kĩ hộ mình với ạ 10/08/2021 Bởi Nevaeh Đun nóng 5,8g Mg(OH)2 đến khối lượng không đổi thấy khối lượng chất rắn thay đổi như thế nào? Giải thích kĩ hộ mình với ạ
Đáp án: Sau phản ứng khối lượng của chất rắn giảm 1,8g Giải thích các bước giải: \(\begin{array}{l}Mg{(OH)_2} \xrightarrow{t^0} MgO + {H_2}O\\{n_{Mg{{(OH)}_2}}} = \dfrac{{5,8}}{{58}} = 0,1mol\\{n_{MgO}} = {n_{Mg{{(OH)}_2}}} = 0,1mol\\{m_{MgO}} = 0,1 \times 40 = 4g\\{m_{Mg{{(OH)}_2}}} – {m_{MgO}} = 5,8 – 4 = 1,8g\end{array}\) Bình luận
Giải thích các bước giải: `-n_{Mg(OH)_2}=\frac{5,8}{58}=0,1(mol)` $Mg(OH)_2\xrightarrow{t^o}MgO+H_2O$ `0,1` `→` `0,1` `(mol)` `-m_{MgO}=0,1.40=4(g)` `⇒Δ_m=m_{Mg(OH)_2}-m_{MgO}=5,8-4=1,8(g)` `→` Khối lượng chất rắn sau phản ứng giảm `1,8(g)` $\boxed{\text{LOVE TEAM}}$ Bình luận
Đáp án:
Sau phản ứng khối lượng của chất rắn giảm 1,8g
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
Mg{(OH)_2} \xrightarrow{t^0} MgO + {H_2}O\\
{n_{Mg{{(OH)}_2}}} = \dfrac{{5,8}}{{58}} = 0,1mol\\
{n_{MgO}} = {n_{Mg{{(OH)}_2}}} = 0,1mol\\
{m_{MgO}} = 0,1 \times 40 = 4g\\
{m_{Mg{{(OH)}_2}}} – {m_{MgO}} = 5,8 – 4 = 1,8g
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
`-n_{Mg(OH)_2}=\frac{5,8}{58}=0,1(mol)`
$Mg(OH)_2\xrightarrow{t^o}MgO+H_2O$
`0,1` `→` `0,1` `(mol)`
`-m_{MgO}=0,1.40=4(g)`
`⇒Δ_m=m_{Mg(OH)_2}-m_{MgO}=5,8-4=1,8(g)`
`→` Khối lượng chất rắn sau phản ứng giảm `1,8(g)`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$