Dung dịch X gồm NaOH 0,25M và Ba(OH)2 0,15M, để Y gồm H2SO4 O,5M, HNO3 0,2M. Trộn V lít dd X với V’ lít để Y, thu được dd Z có pH=3. Tỉ lệ V:V’ A. 2.1

Dung dịch X gồm NaOH 0,25M và Ba(OH)2 0,15M, để Y gồm H2SO4 O,5M, HNO3 0,2M. Trộn V lít dd X với V’ lít để Y, thu được dd Z có pH=3. Tỉ lệ V:V’
A. 2.17
B. 1.25
C. 0,46
D. 0,08

0 bình luận về “Dung dịch X gồm NaOH 0,25M và Ba(OH)2 0,15M, để Y gồm H2SO4 O,5M, HNO3 0,2M. Trộn V lít dd X với V’ lít để Y, thu được dd Z có pH=3. Tỉ lệ V:V’ A. 2.1”

  1. Đáp án:

     $A$

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    {n_{NaOH}} = 0,25V(mol)\\
    {n_{Ba{{(OH)}_2}}} = 0,15V(mol)\\
     \Rightarrow {n_{O{H^ – }}} = 0,25V + 0,15V \times 2 = 0,55V(mol)\\
    {n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,5V'(mol)\\
    {n_{HN{O_3}}} = 0,2V'(mol)\\
     \Rightarrow {n_{{H^ + }}} = 0,5V’ \times 2 + 0,2V’ = 1,2V'(mol)\\
    {H^ + } + O{H^ – } \to {H_2}O\\
    pH = 3 \Rightarrow {H^ + }\text{ dư}\\
     \Rightarrow {\rm{[}}{H^ + }{\rm{]}} \text{ dư}= {10^{ – 3}} = 0,001M\\
     \Rightarrow {n_{{H^ + }}} \text{ dư}= 0,001 \times (V + V’)(mol)\\
     \Rightarrow 0,55V + 0,001V + 0,001V’ = 1,2V’\\
     \Rightarrow 0,551V = 1,199V’ \Rightarrow \dfrac{V}{{V’}} = \dfrac{{1,199}}{{0,551}}\\
     \Rightarrow V:V’ = 2,17
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận