Gen B mạch gốc chứa 720 nu trong gen có chứa 350 nu loại A. Gen B bị đột biến thành gen b, trong gen đột biến có 368 nu loại G và có số liên kết H là 1802.
a/ Xác định kiểu đột biến nói trên
b/ Khi gen B và b cùng tự nhân đôi 3 lần liên tiếp môi trường phải cung cấp mỗi loại nu là bao nhiêu
Giải giúp minh vơi nhe. Đang cần gấp
a, Số nucleotit của gen B là:
$720 × 2 = 1440$
Số nucleotit từng loại của gen B:
$A = T = 350 → G = X = (1440 – 350.2) : 2 = 370$
Số nucleotit từng loại của gen b:
$G = X = 368 → A = T = (1802 – 368.3) : 2 = 349$
→ Đột biến làm mất 2 cặp G – X và 1 cặp A – T
b, Số nucleotit môi trường cung cấp cho 2 gen nhân đôi 3 lần:
$A = T = (2³ – 1) × (350 + 349) = 4893$
$G = X = (2³ – 1) × (370 + 368) = 5166$