giải giúp mình câu này ạ thanks mng nhìu : Hai xí nghiệp theo kế hoạch phải làm tổng cộng 360 dụng cụ. Thực tế, xí nghiệp I vượt mức kế hoạch 10%, xí

giải giúp mình câu này ạ thanks mng nhìu :
Hai xí nghiệp theo kế hoạch phải làm tổng cộng 360 dụng cụ. Thực tế, xí nghiệp I vượt mức kế hoạch 10%, xí nghiệp II vượt mức 15%, do đó cả hai xí nghiệp đã làm được 404 dụng cụ. Tính số dụng cụ mỗi xí nghiệp phải làm theo kế hoạch.

0 bình luận về “giải giúp mình câu này ạ thanks mng nhìu : Hai xí nghiệp theo kế hoạch phải làm tổng cộng 360 dụng cụ. Thực tế, xí nghiệp I vượt mức kế hoạch 10%, xí”

  1. Gọi x và y lần lượt là số dụng cụ mà mỗi xí nghiệp phải làm ( điều kiện : 0<x,y<360, x,y∈ N)

    ⇒ x+y = 360 ⇔ x= 360-y (1)

    Theo thực tế, số dụng cụ  đã tăng thêm 404-360= 44( sp)

    Theo thực tế, xí ngiệp I làm vượt mức kế hoạch 10%, xí nghiệp II vượt mứ 15% nến đã hơn theo dự tính là 44 sản phẩm

    ta có phươn trình

     10%x + 15%y= 44

    ⇔ 1/10(360- y) + 3/20 y = 44

    ⇔ 36 – (1/10)y +(3/20)y =44

    ⇔ (1/20)y = 8

    ⇔ y = 160 (TMĐK)

    ⇒ x= 360 – 160 =200 (TMĐK)

     Vậy xí nghiệp I phải làm 200 sp, xí nghiệp II phải làm 160 sp

    CHÚC BẠN HỌC TỐT

    #916

    Bình luận
  2. Đáp án:

    $\rm \text{Gọi số dụng cụ xí nghiệp1,2 phải làm theo kế hoạch là a,b(dụng cụ)(a,b>0)}\\\to a+b=360\\\to 1,1a+1,1b=396(1)\\\text{Thực tế, xí nghiệp I vượt mức kế hoạch 10%, xí nghiệp II vượt mức 15%, do đó cả hai xí nghiệp đã làm được 404 dụng cụ}$
    $\to 110\%a+115\%b=404\\\to 1,1a+1,15b=404(2)\\\text{Từ (1)(2) ta có HPT}\\\begin{cases}1,1a+1,1b=396\\1,1a+1,15b=404\end{cases}\\\to \begin{cases}0,05b=404-396=8\\a+b=360\end{cases}\\\to \begin{cases}b=160\\a=360-b=200\end{cases}\\\text{Vậy số dụng cụ xí nghiệp 1,2 làm theo dự định lần lượt là:160 và 200}$

    Bình luận

Viết một bình luận