Giai giúp mk 3 bài này Bài:1:Lúc 7 giờ 45 phút,1 xe máy đi từ A đến B.Dọc đường người đó dừng lại nghỉ 25 phút và đến B lúc 10 giờ 10 phút.Tính vận tố

Giai giúp mk 3 bài này
Bài:1:Lúc 7 giờ 45 phút,1 xe máy đi từ A đến B.Dọc đường người đó dừng lại nghỉ 25 phút và đến B lúc 10 giờ 10 phút.Tính vận tốc của người đi xe máy.Biết quãng đường từ A đến B dài 85 km.
Bài:2:Có 5 khối gỗ,mỗi khối dạng hình lập phương có cạnh 6dm.Biết 1dm3 gỗ đó cân nặng 2kg..Hỏi xe có trọng tải 4 tấn (khối lượng nhiều nhất xe tải chở được là 4 tấn) có chở được cùng lúc 5 khối đó không?Vì sao?
Bài:3:Một bánh xe có bán kính là 0,34m.Hỏi khi bánh xe đó lăn trên mặt đất 500 vòng thì nó đi được bao nhiêu m ?
Ở trong cùng em học toán tập 2 lớp 5 nha

0 bình luận về “Giai giúp mk 3 bài này Bài:1:Lúc 7 giờ 45 phút,1 xe máy đi từ A đến B.Dọc đường người đó dừng lại nghỉ 25 phút và đến B lúc 10 giờ 10 phút.Tính vận tố”

  1. Bài 1:

                   Đổi 10 giờ 10 phút =610 phút

                           7 h45p=465p

    Thời gian người đó đi và nghỉ là:

                   610-465=145(p)

    Thời gian đi là :

                    145-25=120 (p)=2h

    Vận tốc là :

                    85:2=42,5(km/h)

                                Đáp số 42,5 km/h

    Bài 2:

     Thể tích 1 khối gỗ là:

                      6 x 6 x 6 = 216 ( dm3 )

    Thể tích 5 khối gỗ đó là:

                       216 x 5 = 1080 ( dm3 )

    5 khối gỗ nặng số kg là:

                      1080 x 2 = 2160 ( kg )

                                      = 2,16 tấn

     Vì 2,16 tấn < 4 tấn

    =>Vậy ô tô có thể chở được 5 khối gỗ

    Bài 3:

            Chu vi bánh xe đó là :

                 0,34x2x3,14=2,1352(m)

    Quãng đường khi bánh xe lăn trên đất 1 vòng là :2,1352m

            Khi bánh xe đó lăn trên mặt đất 500 vòng thì nó đi được số mét là :

                  2,1352 x500=1067,6(m)

    Vậy bánh xe đi được  1067,6 m

    CHÚC BẠN HỌC TỐT !!!<3

    Bình luận
  2. Bài 1:

    Thời gian xe máy đi quãng đường AB là:

    10 giờ 10 phút – 7 giờ 45 phút – 25 phút = 2 giờ 

    Vận tốc của xe máy là:

    85 : 2 = 42,5 (km/giờ)

    Bài 2:

    Đổi: 4 tấn = 4000kg

    Thể tích mỗi khối gỗ là:

    6 × 6 × 6 = 216 (dm³)

    Thể tích 5 khối gỗ là:

    216 × 5 = 1080 (dm³)

    Khối lượng 5 khối gỗ là:

    1080 × 2 = 2160 (kg)

    Vì 4000 kg > 2160 kg nên xe có thể chở được 5 khối gỗ

    Bài 3:

    Chu vi bánh xe là:

    0,34 × 2 × 3,14 = 2,1352 (m²)

    Bánh xe đi được số m là:

    2,1352 × 500 = 1067,6 (m)

      ĐS:

    * Tặng bạn 1 hình, cho mik hay nhất nhé *

    Bình luận

Viết một bình luận