Giải giúp mk chi tiết nhez :(((
Câu 1 : Cho 0 , 3 gam một kim loại hóa trị II phản ứng hết với dung dịch HCl dư , thu được 0 , 28 lít H , ( đktc ) . Kim loại đó là ?
Câu 2 : Cho 26 , 5 gam M , CO , tác dụng với một lượng dư dung dịch HCl . Sau phản ứng thu được 5 , 6 lít khí ( ở đktc ) . Kim loại M là
Câu 3 : Đốt 3 , 36 gam kim loại M trong khi quyên clo thì thu được 9 , 75 gam muối clorua Kim loại M là
Câu 1:
M + 2HCl → MCl2 + H2↑
nH2 = 0,28/22,4 = 0,0125 (mol)
nM = 0,0125 (mol)
M(M) = 0,3/0,0125 = 24
=> KL đó là Mg
Câu 2:
Vì M trong h/c có công thức M2CO3
—> M có hoá trị 1
M2CO3 + 2HCl → 2MCl + H2O + CO2
nCO2 = 5,6/22,4 = 0,25 (mol)
nM2CO3 = 26,5/0,25 = 106
M(M) = 106-60/2 = 23
=> KL đó là Na
Câu 3:
2M + nCl2 → 2MCln
nM = nMCln = x
<=> 3,36/M = 9,75/M+35,5n
<=> 3,36M + 3,36.35,5n = 9,75M
<=> 119,28n = 6,39M
<=> M = 56/3.n
Thay từng n € N* vào ta có
M = 56 với n = 3
=> KL đó là Fe
Bạn xem hình