gieo 3 con súc sắc xác suất để số chấm hiện trên 3 con súc sắc như nhau là? 05/08/2021 Bởi Josephine gieo 3 con súc sắc xác suất để số chấm hiện trên 3 con súc sắc như nhau là?
Đáp án: $\dfrac{1}{36}$ Giải thích các bước giải: Gọi $A$ là biến cố: “Số chấm xuất hiện trên 3 súc sắc là như nhau” $n(\Omega)=6^{3}=216$ $n(A)=6$ (vì chỉ có 6 trường hợp cả 3 súc sắc có số chấm như nhau) Vậy $P(A)=\dfrac{6}{216}=\dfrac{1}{36}$ Bình luận
Đáp án: $\dfrac{1}{36}$
Giải thích các bước giải:
Gọi $A$ là biến cố: “Số chấm xuất hiện trên 3 súc sắc là như nhau”
$n(\Omega)=6^{3}=216$
$n(A)=6$ (vì chỉ có 6 trường hợp cả 3 súc sắc có số chấm như nhau)
Vậy $P(A)=\dfrac{6}{216}=\dfrac{1}{36}$