Giúp em 2 câu này, đang rất gấp ạ 1. Dẫn 448 ml khí CO2 ( đktc ) vào bình chứa 100 ml dd NaOH 0,25 M . Tính khối lượng muối tạo thành 2. Trung hòa 30

Giúp em 2 câu này, đang rất gấp ạ
1. Dẫn 448 ml khí CO2 ( đktc ) vào bình chứa 100 ml dd NaOH 0,25 M . Tính khối lượng muối tạo thành
2. Trung hòa 300 ml dd H2SO4 nồng độ 1M bằng dung dịch KOH 2M
a)Viết PTHH
b) Tính nồng độ mol/l các chất có trong dd thu đc sau PỨ
c) Cho toàn bộ dd thu đc sau PỨ tác dụng dd BaCl2 dư thu đc bao nhiêu g kết tủa?

0 bình luận về “Giúp em 2 câu này, đang rất gấp ạ 1. Dẫn 448 ml khí CO2 ( đktc ) vào bình chứa 100 ml dd NaOH 0,25 M . Tính khối lượng muối tạo thành 2. Trung hòa 30”

  1. Bài giải:

    Bài 1:

    – Vì `V_{CO_2}=448(ml)=0,448(l)`

    `⇒n_{CO_2}=\frac{0,448}{22,4}=0,02(mol)`

    – Vì `V_{NaOH}=100(ml)=0,1(l)`

    `⇒n_{NaOH}=0,1.0,25=0,025(mol)`

    Ta có: $1<T=\frac{n_{NaOH}}{n_{CO_2}}=\frac{0,025}{0,02}=1,25<2$ 

    ⇒ Tạo `2` muối `NaHCO_3;Na_2CO_3`

    – Gọi `n_{NaHCO_3}=x(mol)`

             `n_{Na_2CO_3}=y(mol)`

    `CO_2+NaOH→NaHCO_3`

        x             x        ←      x                 (mol)

    `CO_2+2NaOH→Na_2CO_3+H_2O`

       y            2y        ←      y                           (mol)

    `-n_{CO_2}=x+y=0,02(mol)(1)`

    `-n_{NaOH}=x+2y=0,025(mol)(2)`

    – Từ `(1)` và `(2) `, ta có hệ phương trình:

    $\left \{ {{x+y=0,02} \atop {x+2y=0,025}} \right.$ $\left \{ {{x=n_{NaHCO_3}=0,015} \atop {y=n_{Na_2CO_3}=0,005}} \right.$

    `-m_{NaHCO_3}=0,015.84=1,26(g)`

    `-m_{Na_2CO_3}=0,005.106=0,53(g)`

    $⇒m_{muối}=m_{NaHCO_3}+m_{Na_2CO_3}$

                     `=1,26+0,53=1,79(g)`

    Bài 2:

    a.

    – Vì `V_{H_2SO_4}=300(ml)=0,3(l)`

    `⇒n_{H_2SO_4}=0,3.1=0,3(mol)`

    `H_2SO_4+2KOH→K_2SO_4+2H_2O`

        0,3 →        0,6               0,3                                (mol)

    b.

    – Dung dịch sau phản ứng: `K_2SO_4`

    `V_{KOH}=\frac{0,6}{2}=0,3(l)`

    `-V_{dd..sau..pứ}=V_{KOH}+V_{H_2SO_4}`

                            `=0,3+0,3=0,6(l)`

    `⇒CM_{K_2SO_4}=\frac{0,3}{0,6}=0,5(M)`

    c.

    `BaCl_2+K_2SO_4→BaSO_4↓+2KCl`

                         0,3     →       0,3                            (mol)

    `⇒m_{kết..tủa}=m_{BaSO_4}=0,3.233=69,9(g)`

    Bình luận
  2. Đáp án:

    \(\begin{array}{l}
    1)\\
    m = 1,79g\\
    2)\\
    b)\\
    {C_M}{K_2}S{O_4} = 0,5M\\
    c)\\
    {m_{BaS{O_4}}} = 69,9g
    \end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    1)\\
    {n_{C{O_2}}} = \dfrac{{0,448}}{{22,4}} = 0,02\,mol\\
    {n_{NaOH}} = 0,1 \times 0,25 = 0,025\,mol\\
    T = \dfrac{{{n_{NaOH}}}}{{{n_{C{O_2}}}}} = \dfrac{{0,025}}{{0,02}} = 1,25\\
    1 < T < 2 \Rightarrow \text{ Tạo cả 2 muối}\\
    2NaOH + C{O_2} \to N{a_2}C{O_3} + {H_2}O(1)\\
    N{a_2}C{O_3} + C{O_2} + {H_2}O \to 2NaHC{O_3}(2)\\
    {n_{N{a_2}C{O_3}(1)}} = {n_{C{O_2}(1)}} = \dfrac{{0,025}}{2} = 0,0125\,mol\\
    {n_{N{a_2}C{O_3}(2)}} = {n_{C{O_2}(2)}} = 0,02 – 0,0125 = 0,0075\,mol\\
    {n_{N{a_2}C{O_3}}} = 0,0125 – 0,0075 = 0,005mol\\
    {n_{NaHC{O_3}}} = 0,0075 \times 2 = 0,015\,mol\\
    m = 0,005 \times 106 + 0,015 \times 84 = 1,79g\\
    2)\\
    a)\\
    2KOH + {H_2}S{O_4} \to {K_2}S{O_4} + 2{H_2}O\\
    b)\\
    {n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,3 \times 1 = 0,3\,mol\\
    {n_{KOH}} = 0,3 \times 2 = 0,6\,mol\\
    {V_{{\rm{dd}}KOH}} = \dfrac{{0,6}}{2} = 0,3l\\
    {V_{{\rm{dd}}spu}} = 0,3 + 0,3 = 0,6l\\
    {n_{{K_2}S{O_4}}} = {n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,3\,mol\\
    {C_M}{K_2}S{O_4} = \dfrac{{0,3}}{{0,6}} = 0,5M\\
    c)\\
    {K_2}S{O_4} + BaC{l_2} \to 2KCl + BaS{O_4}\\
    {n_{BaS{O_4}}} = {n_{{K_2}S{O_4}}} = 0,3\,mol\\
    {m_{BaS{O_4}}} = 0,3 \times 233 = 69,9g
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận