Giúp em với ạ! Đốt cháy hoàn toàn 0.10 mol hỗn hợp X gồm 2 hợp chất hữu cơ mạch hở có CTPT CnH2n+1CH2OH và CnH2n-1COOH thu được 13.20g CO2. Tìm CTPT,

Giúp em với ạ!
Đốt cháy hoàn toàn 0.10 mol hỗn hợp X gồm 2 hợp chất hữu cơ mạch hở có CTPT CnH2n+1CH2OH và CnH2n-1COOH thu được 13.20g CO2. Tìm CTPT, viết CTCT có thể có

0 bình luận về “Giúp em với ạ! Đốt cháy hoàn toàn 0.10 mol hỗn hợp X gồm 2 hợp chất hữu cơ mạch hở có CTPT CnH2n+1CH2OH và CnH2n-1COOH thu được 13.20g CO2. Tìm CTPT,”

  1. Đáp án:

    \(C_3H_8O\) và \(C_3H_4O_2\)

    Giải thích các bước giải:

     Đốt cháy hỗn hợp \(X\) xảy ra các phản ứng:

    \({C_n}{H_{2n + 1}}C{H_2}OH + (1,5n + 1,5){O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}(n + 1)C{O_2} + (n + 2){H_2}O\)

    \({C_n}{H_{2n – 1}}COOH + (1,5n – 0,5){O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}(n + 1)C{O_2} + n{H_2}O\)

    Ta có:

    \({n_{C{O_2}}} = \frac{{13,2}}{{44}} = 0,3{\text{ mol}}\)

    Nhận thấy 2 chất này đều có \(n+1\) nguyên tử \(C\)

    Và \({n_{C{\text{ trong X}}}} = {n_{C{O_2}}} = 0,3\)

    \( \to {C_x} = n + 1 = \frac{{0,3}}{1} = 3 \to n = 2\)

    Công thức của 2 chất là \(C_2H_5-CH_2OH\) và \(C_2H_3-COOH\)

    CTPT lần lượt là \(C_3H_8O\) và \(C_3H_4O_2\)

    CTCT: \(C{H_3} – C{H_2} – C{H_2}OH\) và \(C{H_2} = CH – COOH\)

    Bình luận

Viết một bình luận