Giúp mình bài này với ạ
Cho m gam dung dịch H2SO4 nồng độ C% tác dụng hết với một lượng hỗn hợp hai kim loại Kali và Magie (dùng dư), thấy khối lượng khí hiđro bay ra là 0,05m gam. Giá trị của C là
Giúp mình bài này với ạ
Cho m gam dung dịch H2SO4 nồng độ C% tác dụng hết với một lượng hỗn hợp hai kim loại Kali và Magie (dùng dư), thấy khối lượng khí hiđro bay ra là 0,05m gam. Giá trị của C là
Đáp án:
`C%_(H_2SO_4)=15,8%`
Giải thích các bước giải:
Coi m=100(g)
`=>m_{H_2SO_4}=100C`
`=>n_{H_2SO_4}=\frac{100C}{98}=\frac{50C}{49}(mol)`
`=>m_(H_2O)=100-100C`
`=>n_{H_2O}=\frac{100-100C}{18}=\frac{50-50C}{9}(mol)`
`=>m_(H_2)=0,05.100=5(g)`
`=>n_(H_2)=\frac{5}{2}=2,5(mol)`
`2K+H_2SO_4->K_2SO_4+H_2`
`2K+2H_2O->2KOH+H_2`
`Mg+H_2SO_4->MgSO_4+H_2`
Theo phương trình
`n_{H_2}=n_{H_2SO_4}+1/2 n_{H_2O}=\frac{50C}{49}+\frac{50-50C}{18}=2,5`
`=>C=0,158`
`=>C%=15,8%`
Vậy nồng độ của dung dịch `H_2SO_4` là `15,8%`