Giúp mình bài này với ạ
Đốt 4,3g hidrocacbon A thu được hỗn hợp sản phẩm trong đó khối lượng CO2 lớn hơn khối lượng hò 6,9g. Tìm CTPT của A
Giúp mình bài này với ạ
Đốt 4,3g hidrocacbon A thu được hỗn hợp sản phẩm trong đó khối lượng CO2 lớn hơn khối lượng hò 6,9g. Tìm CTPT của A
Đáp án:
`C_6H_14`
Giải thích các bước giải:
Gọi `x` là số mol `CO_2`
`=>n_{O}=2x`
Gọi `y` là số mol `H_2O`
`=>n_{O}=y`
`=>n_{O_2}=\frac{2x+y}{2}`
Ta có `m_{CO_2}-m_{H_2O}=6,9`
`=>44x-18y=6,9(g)`
Áp dụng ĐLBTKL
`m_{A}+m_{O_2}=m_{CO_2}+m_{H_2O}`
`=>4,3+16(2x+y)=44x+18y`
`=>12x+2y=4,3 (2)`
Từ `(1) và (2)`
$\Rightarrow \begin{cases}x=0,3(mol)\\y=0,35(mol)\\\end{cases}$
Ta có
`n_{CO_2}<n_{H_2O}`
`=>A` là ankan `(C_nH_(2n+2))`
Bảo toàn nguyên tố `C`
`=>n_{A}=\frac{0,3}{n}`
`=>M_{A}=\frac{4,3}{\frac{0,3}{n}}=\frac{43n}{3}`
`=>14n+2=\frac{43n}{3}`
`=>n=6`
`=>CTPT` của `A` là `C_6H_14`
Đáp án:
`-C_6H_{14}`
Giải thích các bước giải:
Gọi số mol của `CO_2` và `H_2O` lần lượt là `x(mol)` và `y(mol)`
Vì `m_{CO_2}>m_{H_2O}` là `6,9(g)`
`→44.x-18.y=6,9(1)`
Bảo toàn nguyên tố `C`
`→n_C=n_{CO_2}=x(mol)`
`→m_C=12.x(g)`
Bảo toàn nguyên tố `H`
`→n_H=2.n_{H_2O}=2.y(mol)`
`→m_H=2.y(g)`
Mà `m_{Hiđrocacbon.A}=m_C+m_H`
`⇔4,3=12.x+2.y`
`⇔6.x+y=2,15(2)`
Từ `(1)` và `(2)→x=0,3;y=0,35`
`→n_{CO_2}=0,3(mol)<n_{H_2O}=0,35(mol)`
`→` Hiđrocacbon `A` là Ankan có dạng `C_nH_{2n+2}`
`-n_{Ankan.A}=n_{H_2O}-n_{CO_2}=0,35-0,3=0,05(mol)`
`→` Số `C` trong Ankan `A` là `:n=\frac{n_{CO_2}}{n_{Ankan.A}}=\frac{0,3}{0,05}=6`
`→` Công thức phân tử của `A` là `:C_6H_{14}`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$