Giúp mình với ạ ???? Cho 52,8 g hỗn hợp X gồm Cu và Fe tác dụng với dung dịch HCl 2M thu được 13,44 lít khí (điều kiện tiêu chuẩn) nếu cho m gam hỗn hợp

Giúp mình với ạ ????
Cho 52,8 g hỗn hợp X gồm Cu và Fe tác dụng với dung dịch HCl 2M thu được 13,44 lít khí (điều kiện tiêu chuẩn) nếu cho m gam hỗn hợp X trên tác dụng với dung dịch H2SO4 đặc, nóng dư thì thu được 4,48l khí SO2 (điều kiện tiêu chuẩn). Giá trị của m là?

0 bình luận về “Giúp mình với ạ ???? Cho 52,8 g hỗn hợp X gồm Cu và Fe tác dụng với dung dịch HCl 2M thu được 13,44 lít khí (điều kiện tiêu chuẩn) nếu cho m gam hỗn hợp”

  1. Đáp án:

     m=8,8g

    Giải thích các bước giải:

     \(\begin{array}{l}
    Fe + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}\\
    {n_{{H_2}}} = \dfrac{{13,44}}{{22,4}} = 0,6\,mol\\
    {n_{Fe}} = {n_{{H_2}}} = 0,6\,mol\\
    {m_{Cu}} = 52,8 – 0,6 \times 56 = 19,2g\\
    {n_{Cu}} = \dfrac{{19,2}}{{64}} = 0,3\,mol\\
    {n_{Fe}}:{n_{Cu}} = 0,6:0,3 = 2:1\\
    Cu + 2{H_2}S{O_4} \to CuS{O_4} + S{O_2} + 2{H_2}O\\
    2Fe + 6{H_2}S{O_4} \to F{e_2}{(S{O_4})_3} + 3S{O_2} + 6{H_2}O\\
    \text{ Gọi a là số mol của Cu }\\
    {n_{Fe}} = 2{n_{Cu}} = 2a\,mol\\
    {n_{S{O_2}}} = \dfrac{{4,48}}{{22,4}} = 0,2\,mol\\
     \Rightarrow a + 2a \times \frac{3}{2} = 0,2 \Leftrightarrow a = 0,05\,mol\\
    m = {m_{Cu}} + {m_{Fe}} = 0,05 \times 64 + 0,1 \times 56 = 8,8g
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận