Giúp mình với ạ mình đang cần gấp
Đốt nóng 11.2g sắt với 9.6g bột lưu huỳnh thì thu đc hợp chất sắt (II) sunfua(FeS)
a viết ptth của phản ứng
b Chất nào còn dư sau phản ứng? Tính khối lượng chất còn dư
c Tính khối lượng sắt (II) sunfua tạo thành
Giúp mình với ạ mình đang cần gấp
Đốt nóng 11.2g sắt với 9.6g bột lưu huỳnh thì thu đc hợp chất sắt (II) sunfua(FeS)
a viết ptth của phản ứng
b Chất nào còn dư sau phản ứng? Tính khối lượng chất còn dư
c Tính khối lượng sắt (II) sunfua tạo thành
Đáp án:
b) 3,2g
c) 17,6g
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
a)\\
Fe + S \xrightarrow{t^0} FeS\\
b)\\
{n_{Fe}} = \dfrac{m}{M} = \dfrac{{11,2}}{{56}} = 0,2\,mol\\
{n_S} = \dfrac{m}{M} = \dfrac{{9,6}}{{32}} = 0,3\,mol\\
\text{ Lập tỉ lệ ta có }:\dfrac{{{n_{Fe}}}}{1} < \dfrac{{{n_S}}}{1}(0,2 < 0,3) \Rightarrow \text{ S dư }\\
{n_S} \text{ dư }= 0,3 – 0,2 = 0,1\,mol\\
{m_S} \text{ dư }= 0,1 \times 32 = 3,2g\\
c)\\
{n_{FeS}} = {n_{Fe}} = 0,2\,mol\\
{m_{FeS}} = 0,2 \times 88 = 17,6g
\end{array}\)
Đáp án:
$m_{S \ \text{dư}}=3,2 \ g$
$m_{FeS}=17,6 \ g$
Giải thích các bước giải:
$n_{Fe}=\dfrac{m_{Fe}}{M_{Fe}}=\dfrac{11,2}{56}=0,2 \ (mol)$
$n_S=\dfrac{m_S}{M_S}=\dfrac{9,6}{32}=0,3 \ (mol)$
a,
$PTHH:Fe+S\xrightarrow{t^o}FeS$
b,
Lập tỉ lệ:
$\dfrac{n_{Fe}}{1}=\dfrac{0,2}{1}=0,2<\dfrac{n_S}{1}=\dfrac{0,3}{1}=0,3$
$\to Fe$ hết, $S$ dư.
$Theo \ PTHH:n_{S \ \text{pứ}}=n_{Fe}=0,2 \ (mol)$
$\to n_{S \ \text{dư}}=n_{S \ \text{có}}-n_{S \ \text{pứ}}=0,3-0,2=0,1 \ (mol)$
$m_{S \ \text{dư}}=0,1.32=3,2 \ (g)$
c,
$Theo \ PTHH:n_{FeS}=n_{Fe}=0,2 \ (mol)$
$m_{FeS}=n_{FeS}.M_{FeS}=0,2.88=17,6 \ (g)$