Giúp mình với
đốt cháy hết 1 mol hidro cacbon A rồi cho sản phẩm cháy qua bình 1 đựng P2O5, bình 2 đựng KOH thấy tỉ lệ khối lượng tăng của 2 bình tương ứng 5,4:11. Tìm CTPT
Giúp mình với
đốt cháy hết 1 mol hidro cacbon A rồi cho sản phẩm cháy qua bình 1 đựng P2O5, bình 2 đựng KOH thấy tỉ lệ khối lượng tăng của 2 bình tương ứng 5,4:11. Tìm CTPT
Đáp án:
\(A\) là \(C_5H_{12}\)
Giải thích các bước giải:
Gọi công thức của hidrocacbon là \(C_xH_y\) ( với \(y\) chẵn)
Đốt cháy 1 mol \(A\)
\({C_x}{H_y} + (x + \frac{y}{4}){O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}xC{O_2} + \frac{y}{2}{H_2}O\)
Ta có:
\({n_{C{O_2}}} = x.{n_A} = x{\text{ mol;}}{{\text{n}}_{{H_2}O}} = \frac{y}{2}{n_A} = 0,5y{\text{ mol}}\)
Dẫn sản phẩm cháy qua bình 1 thì \(H_2O\) bị giữ lại, qua bình 2 thì \(CO_2\) bị giữ lại.
\({m_{{H_2}O}} = 0,5y.18 = 9y{\text{ gam;}}{{\text{m}}_{C{O_2}}} = x.44 = 44x{\text{ gam}}\)
\( \to 9y:44x = 5,4:11 \to x:y = 5:12\)
Vậy \(A\) có dạng \((C_5H_{12})_n\)
Vì \(H \leqslant 2C + 2 \to 12n \leqslant 5n.2 + 2 \to n = 1\)
Vậy \(A\) là \(C_5H_{12}\)