Giúp mình với tính KCLO3 cần dùng để khi phân hủy thì thu được 1 thể tích khí oxi ở điều kiện tiêu chuẩn ( biết Noxi là 0,06 viết cả phương trình phân hủy hộ mình nhé )
Giúp mình với tính KCLO3 cần dùng để khi phân hủy thì thu được 1 thể tích khí oxi ở điều kiện tiêu chuẩn ( biết Noxi là 0,06 viết cả phương trình phân hủy hộ mình nhé )
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$PTPƯ:2KClO_3\buildrel{{t^o}}\over\longrightarrow$ $2KCl+3O_2$
$\text{Theo đề bài:}$ $n_{O_2}=0,06mol.$
$Theo$ $pt:$ $n_{KClO_3}=\dfrac{2}{3}n_{O_2}=0,04mol.$
$⇒m_{KClO_3}=0,04.122,5=4,9g.$
chúc bạn học tốt!
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$2KClO3–>2KCl+3O2$
$nKClO3=2/3nO2=0,04(mol)$
=>$mKClO3=0,04.122,5=4,9(g)$