giúp mình vss
Một loại xăng chứa hỗn hợp hexan, heptan và 2,2,4-trimetyl pentan. Hóa hơi lượng xăng này được hơi xăng có tỉ khối so với H2 là 54,9. Vậy tỉ lệ thể tích hơi xăng và không khí (20% thể tích O2, 80% thể tích N2) vừa đủ đốt cháy hoàn toàn loại xăng này trong động cơ đốt trong là
Đáp án:
\(\frac{{{V_{kk}}}}{{{V_{xăng}}}} = 60,25\)
Giải thích các bước giải:
Gọi công thức của các chất trong xăng có dạng \(C_nH_{2n+2}\) (vì đều là ankan)
\( \to {M_{{C_n}{H_{2n + 2}}}} = 12n + 2n + 2 = 54,9{M_{{H_2}}} = 54,9.2 = 109,8\)
\( \to n=7,7\)
Vậy công thức chung của các chất là \(C_{7,7}H_{17,4}\)
Đốt cháy xăng
\({C_{7,7}}{H_{17,4}} + 12,05{O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}7,7C{O_2} + 8,7{H_2}O\)
Giả sử có 1 mol xăng
\( \to {n_{{O_2}}} = 12,05{n_{xăng}} = 12,05{\text{ mol}}\)
\( \to {V_{kk}} = 5{V_{{O_2}}} = 12,05.5 = 60,25{\text{ mol}}\)
Vì % số mol =% thể tích
\( \to \frac{{{V_{kk}}}}{{{V_{xăng}}}} = \frac{{60,25}}{1} = 60,25\)