Giúp với ,mai thi rồi :
Học sinh khối 6 của trường trong khoảng từ 300 đến 400 học sinh ,khi xếp thành 12 hàng, 15 hàng và 18 hàng đều thừa 5 học sinh .Tính số học sinh đó
Giúp với ,mai thi rồi :
Học sinh khối 6 của trường trong khoảng từ 300 đến 400 học sinh ,khi xếp thành 12 hàng, 15 hàng và 18 hàng đều thừa 5 học sinh .Tính số học sinh đó
Đáp án:
Gọi số học sinh khối 6 của trường là a
Khi xếp hàng 12,hàng 15,hàng 18 đều thừa 5 em
=> a-5∈BC(12;15;18)={0;180;360;540;…}
Nếu a-5=180=>a=180+5=185
a-5=360=>a=360+5=365
a-5=540=>a=540+5=545
(………….)
ĐK:số học sinh khối 6 khoảng từ 300 đến 400 em
ĐK: 300≤a≤400
=> a=185
Vậy khối 6 của trường có 185 học sinh
Đáp án:
.
Giải thích các bước giải:
Gọi số học sinh khối 6 là x (học sinh)
Theo bài ra ta có:
x chia 12,15,18 đều dư 5
=> x-5 chia hết cho 12,15,18
=> x-5 € Ư(12;15;18)
12 = 2².3
15 = 3.5
18 = 2.3²
=> BCNN(12;15;18) = 2².3².5 = 180
=> x-5 € BC(12;15;18) = B(180) {0;+_180;+_360;…}
Vì 200 < x < 400 => 195 < x-5 < 395
=> x-5 = 360
=> x = 365
Vậy khối 6 có 365 học sinh.