H/c A khi đốt cháy hoàn toàn trong O2 thu được Vco2 : Vh2o = 8 : 1 có thể tích = 40,32(l) và 5,6(g) khí N2 . Xác định CTHH của A
H/c A khi đốt cháy hoàn toàn trong O2 thu được Vco2 : Vh2o = 8 : 1 có thể tích = 40,32(l) và 5,6(g) khí N2 . Xác định CTHH của A
$n_{CO_2}+n_{H_2O}=\dfrac{40,32}{22,4}=1,8(mol)$
Đặt $8x$ là số mol $CO_2$
$\Rightarrow n_{H_2O}=x (mol)$
Ta có: $8x+x=1,8$
$\Leftrightarrow x=0,2$
$\Rightarrow n_{CO_2}=1,6(mol); n_{H_2O}=0,2(mol)$
$n_C=n_{CO_2}=1,6(mol)$
$n_H=2n_{H_2O}=0,4(mol)$
$n_N=2n_{N_2}=\dfrac{2.5,6}{28}=0,4(mol)$
$n_C : n_H: n_N=1,6:0,4:0,4=4:1:1$
Vậy CTHH A là $C_4HN$
(Chưa có dữ kiện tìm $O$ trong A)