Hai ô tô cùng phải đi từ A đến B. Biết vận tốc của xe thứ nhất bằng 60% vận tốc của xe thứ hai và thời gian xe thứ nhất đi từ A đến B nhiều hơn xe thứ

Hai ô tô cùng phải đi từ A đến B. Biết vận tốc của xe thứ nhất bằng 60% vận tốc của xe thứ hai và thời gian xe thứ nhất đi từ A đến B nhiều hơn xe thứ hai là 3 giờ. Tính thời gian đi từ A đến B của mỗi xe.
làm chi tiết vào

0 bình luận về “Hai ô tô cùng phải đi từ A đến B. Biết vận tốc của xe thứ nhất bằng 60% vận tốc của xe thứ hai và thời gian xe thứ nhất đi từ A đến B nhiều hơn xe thứ”

  1. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    Gọi vận tốc của xe thứ hai là: a (km/h; a > 0)

    vận tốc của xe thứ nhất là: 60%a = 35a35a

    Gọi thời gian xe thứ nhất đi hết quãng đường AB là: b (h; b > 0)

    thời gian xe thứ 2 đi hết quãng đường AB là: b – 3

    Vì quãng đường đi như nhau nên thời gian và vận tốc là 2 đại lượng tỉ lệ nghịch a35a=bb3=53⇒a35a=bb−3=53

    b5=b33=b(b3)53=32⇒b5=b−33=b−(b−3)5−3=32 (theo tính chất của dãy tỉ số = nhau)

    b=32.5=152=7,5;b3=7,53=4,5⇒b=32.5=152=7,5;b−3=7,5−3=4,5

    Vậy thời gian xe thứ nhất đi hết quãng đường AB là 7,5 giờ, thời gian xe thứ 2 đi là 4,5 giờ

     

    Bình luận
  2. ọi vận tốc của xe thứ hai là: a (km/h; a > 0)

    vận tốc của xe thứ nhất là: 60%a = 35a35a

    Gọi thời gian xe thứ nhất đi hết quãng đường AB là: b (h; b > 0)

    thời gian xe thứ 2 đi hết quãng đường AB là: b – 3

    Vì quãng đường đi như nhau nên thời gian và vận tốc là 2 đại lượng tỉ lệ nghịch ⇒a35a=bb−3=53⇒a35a=bb−3=53

    ⇒b5=b−33=b−(b−3)5−3=32⇒b5=b−33=b−(b−3)5−3=32 (theo tính chất của dãy tỉ số

    ⇒b=32.5=152=7,5;b−3=7,5−3=4,5⇒b=32.5=152=7,5;b−3=7,5−3=4,5

    Vậy thời gian xe thứ nhất đi hết quãng đường AB là 7,5 giờ, thời gian xe thứ 2 đi là 4,5 giờ

     

    Bình luận

Viết một bình luận