hai tàu khởi hành cùng một lúc từ hai ga A và B đi ngược chiều nhau . Đoàn tàu khởi hành từ A đi với vận tốc v (km/h) (v>3) đoàn tàu khởi hành từ B đi với vận tốc nhỏ hơn đoàn tàu khởi hành từ A là 3 (km/h) . sau 2 giờ hai tàu ở C nằm giữa A,B . Hỏi tuyến đường sắt giữa A và B dài bao nhiêu ki – lô – mét biết v= 60 (km/h )
Đáp án: $171km$
Giải thích các bước giải:
Vận tốc của tàu khởi hành từ B là: $v – 3\left( {km/h} \right)$
Trong 3 giờ, hai xe đi được lần lượt là:
$3.v\left( {km} \right);3.\left( {v – 3} \right)\left( {km/h} \right)$
Vì hai xe gặp nhau giữa đoạn đường nên:
$\begin{array}{l}
S = 3v + 3\left( {v – 3} \right)\\
= 6v – 9\\
= 6.30 – 9\\
= 171\left( {km} \right)
\end{array}$
Vậy tuyến đường dài $171km$