Hãy tính khối lượng của nguyên tố Cu có trong những lượng chất sau
0,23mol CuO ; 12g CuSO4 ; 5g CuSO4.5H2O
Giúp mình với mn ơi !
Hãy tính khối lượng của nguyên tố Cu có trong những lượng chất sau
0,23mol CuO ; 12g CuSO4 ; 5g CuSO4.5H2O
Giúp mình với mn ơi !
$\boxed{\quad CuO \quad}$
Ta có:
$n_{Cu}=n_{CuO}=0.23 \ (mol)$
$\to m_{Cu}=n_{Cu}×M_{Cu}=0.23×64=14.72 \ (g)$
$\boxed{\quad CuSO_4 \quad}$
$n_{CuSO_4}=\dfrac{m_{CuSO_4}}{M_{CuSO_4}}=\dfrac{12}{160}=0.075 \ (mol)$
Ta có:
$n_{Cu}=n_{CuSO_4}=0.075 \ (mol)$
$\to m_{Cu}=n_{Cu}×M_{Cu}=0.075×64=4.8 \ (g)$
$\boxed{\quad CuSO_4.5H_2O \quad}$
$n_{CuSO_4.5H_2O}=\dfrac{m_{CuSO_4.5H_2O}}{M_{CuSO_4.5H_2O}}=\dfrac{5}{250}=0.02 \ (mol)$
Ta có:
$n_{Cu}=n_{CuSO_4.5H_2O}=0.02 \ (mol)$
$\to m_{Cu}=n_{Cu}×M_{Cu}=0.02×64=1.28 \ (g)$
– $CuO$:
$n_{Cu}=n_{CuO}=0,23(mol)$
$\to m_{Cu}=0,23.64=14,72g$
– $CuSO_4$:
$n_{CuSO_4}=\dfrac{12}{160}=0,075(mol)$
$\Rightarrow n_{Cu}=n_{CuSO_4}=0,075(mol)$
$\to m_{Cu}=0,075.64=4,8g$
– $CuSO_4.5H_2O$:
$n_{CuSO_4.5H_2O}=\dfrac{5}{160+18.5}=0,02(mol)$
$\Rightarrow n_{Cu}=n_{CuSO_4.5H_2O}=0,02(mol)$
$\to m_{Cu}=0,02.64=1,28g$