Hãy tính nồng độ các chất trong dung dịch sau:
a) 100ml đúng dịch NaOH có hoà tan 58,5g NaOH
b) 200ml đúng dịch NaOH hòa tan 4g NaOH
c) 200ml g dung dịch NaOH hoà tan 4g NaOH
Hãy tính nồng độ các chất trong dung dịch sau:
a) 100ml đúng dịch NaOH có hoà tan 58,5g NaOH
b) 200ml đúng dịch NaOH hòa tan 4g NaOH
c) 200ml g dung dịch NaOH hoà tan 4g NaOH
a.100ml dung dịch NaOH có hoà tan 58,5g NaOH
n NaOH=$\frac{58,5}{40}$=1,4625 mol
Vdd NaOH=100ml=0,1 l
⇒CM NaOH=$\frac{1,4625}{0,1}$=14,625 M
b.200ml dung dịch NaOH hòa tan 4g NaOH
n NaOH=$\frac{4}{40}$=0,1 mol
Vdd NaOH=200ml=0,2 l
⇒CM NaOH=$\frac{0,1}{0,2}$=0,5 M
c.200ml g dung dịch NaOH hoà tan 4g NaOH
Sửa thành:200g dd dd
C% NaOH=$\frac{4}{200}$.100=2 %
——————-Nguyễn Hoạt———————
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a, nNaOH=58,5:40=1,4625 (mol)
⇒CM= 1,4626:0,1=14,625(M)
b, nNaOH=4:40=0,1 (mol)
⇒CM= 0,1:0,2=0,5(M)
c,
nếu ý bạn là 200ml dung dịch NaOH hoà tan 4g NaOH:
nNaOH=4:40=0,1 (mol)
⇒CM =0,1:0,2 =0,5(M)
nếu ý bạn là 200 g dd NaOH hoà tan 4 g NaOH:
⇒%NaOH=$\frac{4}{200}$.100=2%