hòa tan 18,4g hỗn hợp Al và Zn trong dung dịch HCl dư thu được 11,2l khí. tính %khối lượng mỗi kim loại 11/08/2021 Bởi Lydia hòa tan 18,4g hỗn hợp Al và Zn trong dung dịch HCl dư thu được 11,2l khí. tính %khối lượng mỗi kim loại
Đáp án: 29,35% và 70,65% Giải thích các bước giải: \(\begin{array}{l}2Al + 6HCl \to 2AlC{l_3} + 3{H_2}\\Zn + 2HCl \to ZnC{l_2} + {H_2}\\{n_{{H_2}}} = \dfrac{{11,2}}{{22,4}} = 0,5\,mol\\hh:Al(a\,mol),Zn(b\,mol)\\\left\{ \begin{array}{l}27a + 65b = 18,4\\1,5a + b = 0,5\end{array} \right.\\ \Rightarrow a = b = 0,2\,\\\% {m_{Al}} = \dfrac{{0,2 \times 27}}{{18,4}} \times 100\% = 29,35\% \\\% {m_{Zn}} = 100 – 29,35 = 70,65\% \end{array}\) Bình luận
Đáp án:
29,35% và 70,65%
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
2Al + 6HCl \to 2AlC{l_3} + 3{H_2}\\
Zn + 2HCl \to ZnC{l_2} + {H_2}\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{{11,2}}{{22,4}} = 0,5\,mol\\
hh:Al(a\,mol),Zn(b\,mol)\\
\left\{ \begin{array}{l}
27a + 65b = 18,4\\
1,5a + b = 0,5
\end{array} \right.\\
\Rightarrow a = b = 0,2\,\\
\% {m_{Al}} = \dfrac{{0,2 \times 27}}{{18,4}} \times 100\% = 29,35\% \\
\% {m_{Zn}} = 100 – 29,35 = 70,65\%
\end{array}\)
Đáp án:
Giải thích các bước giải: