Hòa tan 4 gam Đồng (II) Oxit vào 3,65 gam Axit Clohidric( HCl) ( vừa đủ) thì thu được a gam đồng II Clorua và 0,9 gam nước. Giá trị của a bằng bao nhi

Hòa tan 4 gam Đồng (II) Oxit vào 3,65 gam Axit Clohidric( HCl) ( vừa đủ) thì thu được a gam đồng II Clorua và 0,9 gam nước. Giá trị của a bằng bao nhiêu
Giải chi tiết nha các bạn

0 bình luận về “Hòa tan 4 gam Đồng (II) Oxit vào 3,65 gam Axit Clohidric( HCl) ( vừa đủ) thì thu được a gam đồng II Clorua và 0,9 gam nước. Giá trị của a bằng bao nhi”

  1. nCuO=4/80=0.05mol

    nHCl=3.65/36.5=0.1mol

    PTPU: CuO+2HCl->CuCl2+H2O

    Xét: 0.05/1=0.1/2 => phản ứng xảy ra hoàn toàn

    Theo PT ta có: nCuCl2=nCuO=0.05mol

    =>mCuCl2=0.05*135=6.75gam

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

    Ta có:

    nCuO=4:80=0,05mol

    nHCl=3.65:36.5=0,1mol

    PTPU:

    CuO+2HCl–>CuCl2+H2O

    Xét tỷ lệ: 0,05:1=0,1:2 -> phản ứng hêt

    Theo PT:

    nCuCl2=nCuO=0,05mol

    =>mCuCl2=0,05×135=6,75gam

    Giải thích các bước giải:

     

    Bình luận

Viết một bình luận