Hòa tan 6,2g NaOH vào 400g nước a) Tính C% dung dịch thu được b) Tính CM dung dịch thu được ? Biết BH20 = 1g/ml 18/09/2021 Bởi Mackenzie Hòa tan 6,2g NaOH vào 400g nước a) Tính C% dung dịch thu được b) Tính CM dung dịch thu được ? Biết BH20 = 1g/ml
Đáp án: \(C{\% _{NaOH}} = 1,526\% \) Giải thích các bước giải: Ta có: \({m_{dd}} = {m_{NaOH}} + {m_{{H_2}O}} = 6,2 + 400 = 406,2{\text{ gam}}\) \( \to C{\% _{NaOH}} = \frac{{6,2}}{{406,2}} = 1,526\% \) \({n_{NaOH}} = \frac{{6,2}}{{40}} = 0,155{\text{ mol; }}{{\text{V}}_{{H_2}O}} = \frac{{400}}{1} = 400ml = 0,4{\text{ lít}}\) \( \to {{\text{C}}_{M{\text{ NaOH}}}} = \frac{{0,155}}{{0,5}} = 0,3875M\) Bình luận
Đáp án: \(a,\ C\%_{NaOH}=1,53\%\\ b,\ C_{M_{NaOH}}=0,3875\ M.\) Giải thích các bước giải: \(a,\ C\%_{NaOH}=\dfrac{6,2}{6,2+400}\times 100\%=1,53\%\\ b,\ V_{H_2O}=\dfrac{400}{1}=400\ ml=0,4\ lít.\\ n_{NaOH}=\dfrac{6,2}{40}=0,155\ mol.\\ ⇒C_{M_{NaOH}}=\dfrac{0,155}{0,4}=0,3875\ M.\) chúc bạn học tốt! Bình luận
Đáp án:
\(C{\% _{NaOH}} = 1,526\% \)
Giải thích các bước giải:
Ta có:
\({m_{dd}} = {m_{NaOH}} + {m_{{H_2}O}} = 6,2 + 400 = 406,2{\text{ gam}}\)
\( \to C{\% _{NaOH}} = \frac{{6,2}}{{406,2}} = 1,526\% \)
\({n_{NaOH}} = \frac{{6,2}}{{40}} = 0,155{\text{ mol; }}{{\text{V}}_{{H_2}O}} = \frac{{400}}{1} = 400ml = 0,4{\text{ lít}}\)
\( \to {{\text{C}}_{M{\text{ NaOH}}}} = \frac{{0,155}}{{0,5}} = 0,3875M\)
Đáp án:
\(a,\ C\%_{NaOH}=1,53\%\\ b,\ C_{M_{NaOH}}=0,3875\ M.\)
Giải thích các bước giải:
\(a,\ C\%_{NaOH}=\dfrac{6,2}{6,2+400}\times 100\%=1,53\%\\ b,\ V_{H_2O}=\dfrac{400}{1}=400\ ml=0,4\ lít.\\ n_{NaOH}=\dfrac{6,2}{40}=0,155\ mol.\\ ⇒C_{M_{NaOH}}=\dfrac{0,155}{0,4}=0,3875\ M.\)
chúc bạn học tốt!