Hòa tan 7,4g hỗn hợp Al – Mg vào HCl thu 8,96 lít khí Hidro (đktc) a/ Tìm số gam Al, số gam Mg b/ Tìm %mAl ; %mMg 10/08/2021 Bởi Kylie Hòa tan 7,4g hỗn hợp Al – Mg vào HCl thu 8,96 lít khí Hidro (đktc) a/ Tìm số gam Al, số gam Mg b/ Tìm %mAl ; %mMg
Giải thích các bước giải: `a.` Gọi số mol của `Al` và `Mg` lần lượt là `x(mol)` và `y(mol)` `→27.x+24.y=7,4(g)(1)` Phương trình hóa học : `2Al+6HCl→2AlCl_3+3H_2↑` `x` `→` `1,5x` `(mol)` `Mg+2HCl→MgCl_2+H_2↑` `y` `→` `y` `(mol)` `-n_{H_2}=\frac{V_{H_2}}{22,4}=\frac{8,96}{22,4}=0,4(mol)` `∞1,5.x+y=0,4(mol)(2)` Từ `(1)` và `(2)→x=\frac{11}{45};y=\frac{1}{30}` `-n_{Al}=\frac{11}{45}(mol)` `→m_{Al}=n_{Al}.M_{Al}=\frac{11}{45}.27=6,6(g)` `→m_{Mg}=m_{hh}-m_{Al}=7,4-6,6=0,8(g)` `b.` `-%m_{Al}=\frac{m_{Al}}{m_{hh}}.100%=\frac{6,6}{7,4}.100%≈89,19%` `→%m_{Mg}=100%-%m_{Al}=100%-89,19%=10,81%` $\boxed{\text{LOVE TEAM}}$ Bình luận
Đáp án: a)mAl=27×0.24444444≈6,6(g) mMg=24×0.03333333≈0.8(g) b)%mAl=(6,48/7,4)*100≈89.19% %mMg=100%-89.19%=11.71% Giải thích các bước giải: a)nH2=8,96/22.4=0.4 (mol) Gọi số mol của Al,Mg lần lượt là x,y(x,y>0,mol) 2Al + 6HCl →2AlCl3+3H2 x 3x x 1,5x Mg + 2HCl→MgCl2+H2 y 2y y y m(hh)=27x+24y=7,4(g) nH2= 1,5x+y=0,4(mol) ⇒{x=0,244444} {y=0,033333} mAl=27×0.244444≈6,6(g) mMg=24×0.03333≈0.8(g) b)%mAl=(6,6/7,4)*100≈89.19% %mMg=100%-89.19%=10.71% Bình luận
Giải thích các bước giải:
`a.`
Gọi số mol của `Al` và `Mg` lần lượt là `x(mol)` và `y(mol)`
`→27.x+24.y=7,4(g)(1)`
Phương trình hóa học :
`2Al+6HCl→2AlCl_3+3H_2↑`
`x` `→` `1,5x` `(mol)`
`Mg+2HCl→MgCl_2+H_2↑`
`y` `→` `y` `(mol)`
`-n_{H_2}=\frac{V_{H_2}}{22,4}=\frac{8,96}{22,4}=0,4(mol)`
`∞1,5.x+y=0,4(mol)(2)`
Từ `(1)` và `(2)→x=\frac{11}{45};y=\frac{1}{30}`
`-n_{Al}=\frac{11}{45}(mol)`
`→m_{Al}=n_{Al}.M_{Al}=\frac{11}{45}.27=6,6(g)`
`→m_{Mg}=m_{hh}-m_{Al}=7,4-6,6=0,8(g)`
`b.`
`-%m_{Al}=\frac{m_{Al}}{m_{hh}}.100%=\frac{6,6}{7,4}.100%≈89,19%`
`→%m_{Mg}=100%-%m_{Al}=100%-89,19%=10,81%`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$
Đáp án:
a)mAl=27×0.24444444≈6,6(g)
mMg=24×0.03333333≈0.8(g)
b)%mAl=(6,48/7,4)*100≈89.19%
%mMg=100%-89.19%=11.71%
Giải thích các bước giải:
a)nH2=8,96/22.4=0.4 (mol)
Gọi số mol của Al,Mg lần lượt là x,y(x,y>0,mol)
2Al + 6HCl →2AlCl3+3H2
x 3x x 1,5x
Mg + 2HCl→MgCl2+H2
y 2y y y
m(hh)=27x+24y=7,4(g)
nH2= 1,5x+y=0,4(mol)
⇒{x=0,244444}
{y=0,033333}
mAl=27×0.244444≈6,6(g)
mMg=24×0.03333≈0.8(g)
b)%mAl=(6,6/7,4)*100≈89.19%
%mMg=100%-89.19%=10.71%