Hòa tan 8,46 gam Al,Cu trong HCl dư 10%(so với lý thuyết)thu được 3,36 lít khí A(đktc);dung dịch B và chất rắn C a)Xác định phần trăm Al,Cu trong hỗn

Hòa tan 8,46 gam Al,Cu trong HCl dư 10%(so với lý thuyết)thu được 3,36 lít khí A(đktc);dung dịch B và chất rắn C
a)Xác định phần trăm Al,Cu trong hỗn hợp ban đầu
b)Cho tất cả dung dịch B tác dụng NaOH 0,5M.Tính thể tích dung dịch NaOH cần dùng để sau phản ứng có 3,9 gam kết tủa?

0 bình luận về “Hòa tan 8,46 gam Al,Cu trong HCl dư 10%(so với lý thuyết)thu được 3,36 lít khí A(đktc);dung dịch B và chất rắn C a)Xác định phần trăm Al,Cu trong hỗn”

  1. Đáp án:

     \(\begin{array}{l}
    a)\\
    \% {m_{Al}} = 31,91\% \\
    \% {m_{Cu}} = 68,09\% \\
    b)\\
    T{H_1}:\\
    {V_{{\rm{dd}}\,NaOH}} = 0,36l\\
    T{H_2}:\\
    {V_{{\rm{dd}}\,NaOH}} = 0,76l
    \end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

     \(\begin{array}{l}
    a)\\
    2Al + 6HCl \to 2AlC{l_3} + 3{H_2}\\
    {n_{{H_2}}} = \dfrac{{3,36}}{{22,4}} = 0,15\,mol\\
    {n_{Al}} = \dfrac{{0,15 \times 2}}{3} = 0,1\,mol\\
    \% {m_{Al}} = \dfrac{{0,1 \times 27}}{{8,46}} \times 100\%  = 31,91\% \\
    \% {m_{Cu}} = 100 – 31,91 = 68,09\% \\
    b)\\
    {n_{HCl}} = 0,15 \times 2 \times 10\%  = 0,03\,mol\\
    HCl + NaOH \to NaCl + {H_2}O(1)\\
    {n_{NaOH(1)}} = {n_{HCl}} = 0,03\,mol\\
    {n_{Al{{(OH)}_3}}} = \dfrac{{3,9}}{{78}} = 0,05\,mol\\
    {n_{AlC{l_3}}} = {n_{Al}} = 0,1\,mol\\
    {n_{AlC{l_3}}} > {n_{Al{{(OH)}_3}}} \Rightarrow \text{ $AlCl_3$ dư hoăc kết tủa tan một phần}\\
    T{H_1}:\text{ $AlCl_3$ còn dư}\\
    AlC{l_3} + 3NaOH \to Al{(OH)_3} + 3NaCl(2)\\
    {n_{NaOH(2)}} = 3{n_{Al{{(OH)}_3}}} = 0,05 \times 3 = 0,15\,mol\\
    {n_{NaOH}} = {n_{NaOH(1)}} + {n_{NaOH(2)}} = 0,03 + 0,15 = 0,18\,mol\\
    {V_{{\rm{dd}}\,NaOH}} = \dfrac{{0,18}}{{0,5}} = 0,36l\\
    T{H_2}:\text{ Kết tủa tan 1 phần}\\
    AlC{l_3} + 3NaOH \to Al{(OH)_3} + 3NaCl(3)\\
    Al{(OH)_3} + NaOH \to NaAl{O_2} + 2{H_2}O(4)\\
    {n_{Al{{(OH)}_3}(3)}} = {n_{AlC{l_3}}} = 0,1\,mol\\
    {n_{Al{{(OH)}_3}(4)}} = 0,1 – 0,05 = 0,05\,mol\\
    {n_{NaOH(3)}} = 3{n_{AlC{l_3}}} = 0,3\,mol\\
    {n_{NaOH(4)}} = {n_{Al{{(OH)}_3}(4)}} = 0,05\,mol\\
    {n_{NaOH}} = {n_{NaOH(1)}} + {n_{NaOH(3)}} + {n_{NaOH(4)}}\\
     \Rightarrow {n_{NaOH}} = 0,03 + 0,3 + 0,05 = 0,38\,\,mol\\
    {V_{{\rm{dd}}\,NaOH}} = \dfrac{{0,38}}{{0,5}} = 0,76l
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận