Hòa tan 9.14 g hỗn hợp bột kim loại Cu,Mg,Al bằng một lương vừa đủ dung dịch HCl thu được V lít khí X(đktc) và 2.54g chất rắn Y và dung dịch Z.Lọc bỏ chất rắn Y cô cạn cẩn thận dung dịch Z thu được 31.45g muối khan.Tính giá trị của V?
Hòa tan 9.14 g hỗn hợp bột kim loại Cu,Mg,Al bằng một lương vừa đủ dung dịch HCl thu được V lít khí X(đktc) và 2.54g chất rắn Y và dung dịch Z.Lọc bỏ chất rắn Y cô cạn cẩn thận dung dịch Z thu được 31.45g muối khan.Tính giá trị của V?
v=7,84l
Đáp án:
V = 7,84 lít
Giải thích các bước giải:
Chất rắn Y: Cu $\Rightarrow m_{Cu} = 2,54(gam)$
Gọi $n_{Mg} = a(mol) ; n_{Al} = b(mol)$
$\Rightarrow 24a + 27b = 9,14 – 2,54 = 6,6(1)$
$Mg + 2HCl \to MgCl_2 + H_2$
$2Al + 6HCl \to 2AlCl_3 + 3H_2$
Sau phản ứng,muối gồm : $MgCl_2 : a(mol)\\ AlCl_3 : b(mol)$
$\Rightarrow m_{muối} = 95a + 133,5b = 31,45(2)$
Từ (1)(2) suy ra: $a = 0,05 ; b = 0,2$
Theo PTHH : $n_{H_2} = n_{Mg} + \dfrac{3}{2}n_{Al} = 0,35(mol)$
$V = 0,35.22,4 = 7,84(lít)$