Hòa tan hết 2, 925 gam kim loại M trong dung dịch HBr dư, sau phản ứng thu được 1, 008 lít (đktc). Xác định kim loại M 10/08/2021 Bởi Alice Hòa tan hết 2, 925 gam kim loại M trong dung dịch HBr dư, sau phản ứng thu được 1, 008 lít (đktc). Xác định kim loại M
Đáp án: `M` là `Zn` Giải thích các bước giải: `n_{H_2}=\frac{1,008}{22,4}=0,045(mol)` `2M+2nHBr->2MBr_n+nH_2` Theo phương trình `n_{M}=\frac{2}{n}n_{H_2}=\frac{0,09}{n}` `=>M_{M}=\frac{2,925}{\frac{0,09}{n}}=32,5n` Ta có bảng $\begin{array}{|c|c|}\hline n&1&2&3\\\hline M&32,5&65&97,5\\\hline \text{Kết luận}&\text{Loại}&Zn&\text{Loại}\\\hline\end{array}$ Vậy `M` là `Zn` Bình luận
Đáp án: Kẽm Giải thích các bước giải: \(\begin{array}{l}2M + 2nHBr \to 2MB{r_n} + n{H_2}\\{n_{{H_2}}} = \dfrac{{1,008}}{{22,4}} = 0,045\,mol\\{n_M} = 0,045 \times \dfrac{2}{n} = \dfrac{{0,09}}{n}mol\\{M_M} = \dfrac{{2,925}}{{\dfrac{{0,09}}{n}}} = 32,5n\,g/mol\\n = 2 \Rightarrow {M_M} = 65g/mol \Rightarrow M:Zn\end{array}\) Bình luận
Đáp án:
`M` là `Zn`
Giải thích các bước giải:
`n_{H_2}=\frac{1,008}{22,4}=0,045(mol)`
`2M+2nHBr->2MBr_n+nH_2`
Theo phương trình
`n_{M}=\frac{2}{n}n_{H_2}=\frac{0,09}{n}`
`=>M_{M}=\frac{2,925}{\frac{0,09}{n}}=32,5n`
Ta có bảng
$\begin{array}{|c|c|}\hline n&1&2&3\\\hline M&32,5&65&97,5\\\hline \text{Kết luận}&\text{Loại}&Zn&\text{Loại}\\\hline\end{array}$
Vậy `M` là `Zn`
Đáp án:
Kẽm
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
2M + 2nHBr \to 2MB{r_n} + n{H_2}\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{{1,008}}{{22,4}} = 0,045\,mol\\
{n_M} = 0,045 \times \dfrac{2}{n} = \dfrac{{0,09}}{n}mol\\
{M_M} = \dfrac{{2,925}}{{\dfrac{{0,09}}{n}}} = 32,5n\,g/mol\\
n = 2 \Rightarrow {M_M} = 65g/mol \Rightarrow M:Zn
\end{array}\)