Hòa tan hết 7,8g hh gồm Al, Mg bằng dd H2SO4 loãng thu được 8,96 lít khí (đktc). Tính % khối lượng mỗi chất trong hh

Hòa tan hết 7,8g hh gồm Al, Mg bằng dd H2SO4 loãng thu được 8,96 lít khí (đktc). Tính % khối lượng mỗi chất trong hh

0 bình luận về “Hòa tan hết 7,8g hh gồm Al, Mg bằng dd H2SO4 loãng thu được 8,96 lít khí (đktc). Tính % khối lượng mỗi chất trong hh”

  1. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    $2Al+6HCl—>2AlCl3+3H2$

    x————————1,5x(mol)

    $Mg+2HCl—>MgCl2+H2$

    y————————–y(mol)

    $nH2=8,96/22,4=0,4(mol)$

    Ta có hpt

    $27x+24y=7,8$

    $1,5x+y=0,4$

    =>$x=0,2,y=0,1$

    =>%$mAl=0,2.27/7,8.100$%$=69,23$%

    =>%$mMg=100-69,23=30,77$%

    Bình luận
  2. Đặt $n_{Al}=x(mol);n_{Fe}=y(mol)$

    $PTHH:2Al+3H_2SO_4→Al_2(SO_4)_3+3H_2$

    $(mol)–x–1,5x–x–1,5x–$

    $PTHH:Mg+H_2SO_4→MgSO_4+H_2$
    $(mol)-y–y–y–y$

    Theo đề bài ta có hpt:

    $27x+24y=7,8$

    $1,5x+y=8,96/22,4$

    $⇒x=0,2;y=0,1(mol)$

    %$m_{Al}=\frac{0,2.27}{7,8}.100=69,2$(%)  

    %$m_{Fe}=100-69,2=30,8$(%)

    Bình luận

Viết một bình luận