Hòa tàn hoàn toàn 11,1g hỗn hợp nhôm sắt bằng Mg dd HCl 20% sau phản ứng thu được dd X và 6,72l khí H2 (đktc)
a. Tính % khối lượng kim loại trong hỗn hợp ban đầu
b. Tính m dd HCl biết lượng axit lấy dư 40% lượng phản ứng
C. Tính C% của dd X và các chất trong dd X
Hòa tàn hoàn toàn 11,1g hỗn hợp nhôm sắt bằng Mg dd HCl 20% sau phản ứng thu được dd X và 6,72l khí H2 (đktc) a. Tính % khối lượng kim loại trong hỗn
By Eliza
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
gọi n Al = x(mol) ; nFe = y(mol)
(1) 2Al + 6HCl →2 AlCl3 + 3H2
x → 3x → x → 1,5x mol
(2) Fe +2 HCl → FeCl2 + H2
y → 2y → y → y mol
Theo đb : m Al+m Fe =11,1 ⇔ 27x + 56y = 11,1 (*)
Theo PT : n H2 = 6,72 ÷22,4 = 0,3 mol
⇔ 1,5x + y = 0,3 (**)
(*)(**) ⇒ x= 0,1 mol ; y=0,15mol
a) %Al = 0,1 × 27 ÷ 11,1 × 100% = 24,32%
% Fe = 100% – 24,32% = 75,68%
b) (1)(2) ⇒ mHCl = ( 3x + 2y) × 36,5 = ( 3×0,1+2×0,15) × 36,5=21,9g
Đb : mdd HCl = mHCl ÷ C% = 21,9 ÷ (100%-40%) = 36,5 g
mHCl dư = 36,5 ×40% = 14,6 g
c) dd spu có ctan : AlCl3 ( 0,1mol) ; FeCl2 ( 0,15mol) ; HCl dư
mdd spu = mhh + mdd HCl – mH2
= 11,1 + 36,5 – 0,3×2
= 47g
C% AlCl3=0,1 × 133,5 ÷ 47 ×100%=28,4%
C% FeCl2=0,15 ×127÷47×100%=40,53%
C% HCl dư =14,6÷47×100%=31,06%
Chúc bạn học tốttt
Xin ctl hay nhất ạ!!!
`n_(H_2)=\frac{6,72}{22,4}=0,3(mol)`
Gọi `x,y` lần lượt là số mol Al và Fe
`=> 27x+56y=11,1(I)`
`2Al+6HCl-> 2AlCl_3+3H_2`
`x` `x` `\frac{3}{2}.x`
`Fe+2HCl-> FeCl_2+H_2`
`y` `y` `y`
`=> \frac{3}{2}x+y=0,3(II)`
Từ (I) và (II)
`=>` $\begin{cases}x=0,1(mol)\\y=0,15(mol)\\\end{cases}$
`=>`$\begin{cases}m_{Al}=2,7(g)\\m_{Fe}=8,4(g)\\\end{cases}$
`=> %m_(Al)=\frac{2,7}{11,1}.100=24,324%`
`=> %m_(Fe)=100-24,324=75,676%`
`b`
Theo PT
`n_(HCl PỨ)=2n_(H_2)=2.0,3=0,6(mol)`
`=>m_(HCl PỨ)=0,6.36,5=21,9(g)`
`=>m_(HCl)=\frac{21,9}{60%}=36,5(g)`
`=> m_(HCl dư)=36,5-21,9=14,6(g)`
`c,m_(H_2)=0,3.2=0,6(g)`
`m_(dd)=11,1+36,5-0,6=47(g)`
`m_(AlCl_3)=0,1.133,5=13,35(g)`
`m_(FeCl)=0,15.127=19,05(g)`
`=>C%_(AlCl_3)=\frac{13,35}{47}.100=28,4%`
`C%_(FeCl_2)=\frac{19,05}{47}.100=40,53%`
`C%_(HCl)=\frac{14,6}{47}.100=31,06%`