Hoà tan hoàn toàn 15,4 gam hỗn hợp Mg và Zn bằng dung dịch HCL dư thì thu được 6,72 lít khí H2 (ở đktc)? Tính phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu
Giúp mình vs mng ơi????
Hoà tan hoàn toàn 15,4 gam hỗn hợp Mg và Zn bằng dung dịch HCL dư thì thu được 6,72 lít khí H2 (ở đktc)? Tính phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu
Giúp mình vs mng ơi????
Chúc bạn học tốt!!!
Đáp án:
`%m_{Mg}=15,6%`
`%m_{Zn}=84,4%`
Giải thích các bước giải:
Đáp án:
`-` `%m_{Mg}=15,58%`
`-` `%m_{Zn}=84,42%`
Giải thích các bước giải:
`-` `n_{H_2}=\frac{6,72}{22,4}=0,3\ (mol).`
Phương trình hóa học:
`Mg + 2HCl \to MgCl_2 + H_2\uparrow` (1)
`Zn + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2\uparrow` (2)
`-` Gọi `n_{Mg}` là a (mol), `n_{Zn}` là b (mol).
`\to 24a+65b=15,4` (*)
`-` Theo phương trình: `\sum n_{H_2}=n_{Mg}+n_{Zn}`
`\to a+b=0,3` (**)
`-` Từ (*) và (**) ta có hệ phương trình:
\(\begin{cases}24a+65b=15,4\\a+b=0,3\end{cases}\to \begin{cases}a=0,1\\b=0,2\end{cases}\)
`\to %m_{Mg}=\frac{0,1\times 24}{15,4}\times 100%=15,58%`
`\to %m_{Zn}=\frac{0,2\times 65}{15,4}\times 100%=84,42%`
\(\boxed{\text{LOVE TEAM}}\)