Hòa tan hoàn toàn 18,5 gam hỗn hợp Zn,ZnO vào dung dịch HCl thu được 0,32 g khí. Tính % khối lượng mỗi chất trong khối lượng ban đầu
Hòa tan hoàn toàn 18,5 gam hỗn hợp Zn,ZnO vào dung dịch HCl thu được 0,32 g khí. Tính % khối lượng mỗi chất trong khối lượng ban đầu
Đáp án:
\(\% {m_{Zn}}= 56,21\%;\% {m_{ZnO}} = 43,79\% \)
Giải thích các bước giải:
Phản ứng xảy ra:
\(Zn + 2HCl\xrightarrow{{}}ZnC{l_2} + {H_2}\)
\(ZnO + 2HCl\xrightarrow{{}}ZnC{l_2} + {H_2}O\)
Ta có:
\({n_{{H_2}}} = \frac{{0,32}}{2} = 0,16{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{Zn}}\)
\( \to {m_{Zn}} = 0,16.65 = 10,4{\text{ gam}}\)
\( \to \% {m_{Zn}} = \frac{{10,4}}{{18,5}} = 56,21\% \to \% {m_{ZnO}} = 43,79\% \)
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$m_{khí}$ = $m_{H2}$
=> $n_{H2}$ = $\frac{0,.32}{2}$ = 0,16 (mol)
Bảo toàn nguyên tố:
$n_{H2}$ (= $\frac{1}{2}$ $n_{HCl}$ = $n_{ZnCl2}$ ) = $n_{Zn}$
=>$n_{Zn}$ = 0,16 (mol)
=> $m_{Zn}$ = 0,16 * 65 = 10,4 (gam)
%Zn = $\frac{10,4 * 18,5}{100}$ % ≈ 56,22 %
=> %ZnO ≈ 100% – 56,12% ≈43,88 %